Chi phí không hợp lý hợp lệ trong thuế thu nhập doanh nghiệp có được hạch toán

• Thread starter ruoitrau89nd
  • Ngày gửi
R

ruoitrau89nd

Guest
9/3/10
2
0
0
Nam Định
Mọi người ơi cho tớ hỏi chi phí lãi vay tương ứng với phần vốn điều lệ mà các thành viên chưa góp đủ có hạch toán vào TK635 hay ko? Tớ hỏi se^p tớ thì anh ấy bảo không được hạch toán tuy nhiên tớ thấy quỹ tiền mặt của công ty thực tế đã giảm do trả lãi nếu như không hạch toán thì tồn quỹ tiền mặt trên sổ sẽ lệch so với thực tế, mặt khác tớ thấy trên tờ kê khai thuế TNDN có các mục điều chỉnh tăng giảm thì theo tớ vẫn hạch toán sau đó điều chỉnh tăng giảm trên kê khai thuế đúng ko cả nhà? Ai có kinh nghiệm giúp tớ với nhé! Cảm ơn mọi người rất nhiều!:thanx:

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
cadafi

cadafi

Trung cấp
9/12/07
52
0
6
43
TP.HCM
www.giaiphapexcel.com
Mọi người ơi cho tớ hỏi chi phí lãi vay tương ứng với phần vốn điều lệ mà các thành viên chưa góp đủ có hạch toán vào TK635 hay ko? Tớ hỏi se^p tớ thì anh ấy bảo không được hạch toán tuy nhiên tớ thấy quỹ tiền mặt của công ty thực tế đã giảm do trả lãi nếu như không hạch toán thì tồn quỹ tiền mặt trên sổ sẽ lệch so với thực tế, mặt khác tớ thấy trên tờ kê khai thuế TNDN có các mục điều chỉnh tăng giảm thì theo tớ vẫn hạch toán sau đó điều chỉnh tăng giảm trên kê khai thuế đúng ko cả nhà? Ai có kinh nghiệm giúp tớ với nhé! Cảm ơn mọi người rất nhiều!:thanx:

Theo chuẩn mực kế toán, các khoản chi phí thực chi phải hạch toán đầy đủ. Nếu bạn không hạch toán là không phù hợp với chuẩn mực kế toán.

Theo quy định của Thuế, các khoản chi phí thực tế phát sinh trong quá trình hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp thì phải "Hợp lý, hợp lệ", và đã được cụ thể hóa qua các thông tư hướng dẫn, (gần đây nhất là công văn 353/TCT-CS ngày 29/01/2010 của Tổng Cục Thuế hướng dẫn quyết toán thuế TNDN). Cho nên khi quyết toán thuế TNDN thì các khoản không hợp lý hợp lệ phải loại ra.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Bài của Cadafi đã trả lời bạn rồi đó.

Tức là hach tóan sổ sách kế tóan tì vẫn hach tóan. Mà khi quyết tóan thuế thì bóc chi phí lãi vay này ra khỏi chi phí hợp lý, hợp lệ

hue hue

hue hue

Cao cấp
7/1/10
226
1
18
Bắc ninh
Vậy là mình hạch toán trên sổ sách bình thường nhưng bóc ra khi QT thuế TNDN la điều chỉnh tăng ah?
Em thấy có người hướng dẫn là làm 2 hệ thống sổ sách. 1 cho thuế, 1 cho nội bộ. vig thế sẽ khớp với thuế o cần điều chỉnh. các bác thấy sao?

NONG DAN

NONG DAN

Người cày không có ruộng.
Vậy là mình hạch toán trên sổ sách bình thường nhưng bóc ra khi QT thuế TNDN la điều chỉnh tăng ah?
Em thấy có người hướng dẫn là làm 2 hệ thống sổ sách. 1 cho thuế, 1 cho nội bộ. vig thế sẽ khớp với thuế o cần điều chỉnh. các bác thấy sao?

Theo như em biết thì thực tế có nhiều doanh nghiệp làm 2 hệ thống sổ sách đó.

Cái thực tế (ai cũng biết) đôi khi không cầ phải nói ra ở đây :wall:

L

lemai249

Sơ cấp
30/3/10
31
0
0
35
viet nam
ồ doanh nghiệp nào mà chả vậy có hai hệ thống sổ sách mà.mà các ông xếp chúng ta luôn yêu cầu những vị kế toán phải hạch toán nhuẽng chi phí vào sổ sách một cách hợp lý đối với cơ quan thuế và với nội bộ mà

H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM
Theo quan điểm của mình thì không nên làm 2 hệ thống sổ sách mà chỉ nên sử dụng một hệ thống sổ sách mà thôi; Vì sự khác biệt giữa kế toán và thuế chỉ là thời điểm kê khai và cách ghi nhận;
Thường các doanh nghiệp làm 2 hệ thống nhằm một đích khác chứ không phải vì mục đích để khớp với thuế. Việc bóc tách các chi phí không hợp lý hợp lệ rất đơn giản chỉ cần nắm luật thuế là có thể thực hiện được.

N

ncam

Sơ cấp
3/12/08
7
0
0
TTHuế

N

ncam

Sơ cấp
3/12/08
7
0
0
TTHuế
Đã làm kế toán không nên sử dụng 2 hệ thống sổ theo dõi. Nhất là đừng đối phó với cơ quan thuế, dễ bị phát hiện lắm, nếu bị phát hiện thì hết ôi thôi ...
Chi phí lãi vay tương ứng với vốn điều lệ mà các thành viên chưa góp đủ ( chưa góp đủ ở đây là theo đièu lệ và lộ trình góp vốn quy định trong điều lệ các thành viên đến thời điểm đó phải góp vốn nhưng chưa góp vốn đủ , khác với trường hợp quy định góp vốn theo lộ trình quy định ở diều lệ nhưng chưa đến thời hạn góp ) chi phí này khi kê khai thuế tndn thì điều chỉnh tăng lợi nhuận chịu thuế tndn là đúng .
Trong kê khai thuế các bạn chú ý : Chi phí kế toán và chi phí để xác định hợp lý hợp lệ không đồng nhất ( bởi vì có một số chi phí kế toán theo quy định của VBPQ về thuế TNDN không được tính trừ khi xác định thu nhập chịu thuế )
Nếu bạn kê khai thuế rồi mà chưa điều chỉnh thì lập tờ khia thuế bổ sung điều chỉnh gấp đi để khỏi bị xử phạt kê khai thiếu ( chứ cơ quan thuế phát quyết định kiểm tra, thanh tra thì phiền hà to ) . hihi

T

tuongvanuni

Guest
14/11/09
2
0
0
TPHCM
Mình cũng đồng tình với ncam không nên sử dụng 2 hệ thống sổ sách. Một khi công ty muốn sử dụng 2 sổ sách nghĩa là có ý đồ trốn thuế chứ không phải vì mục đích khớp với thuế. Để xác định chính xác lãi lỗ trong kỳ thì mọi chi phí thực tế phát sinh bạn đều phải hạch toán vào sổ, còn khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN thì bạn phải tự loại chi phí không hợp lý ra bạn nhé.

T

thuyhoi112006

Guest
28/9/09
10
0
0
Hà Nội
Bạn cho vào chi khác đi vì cái đó không được cho vào chi phí hợp lý

H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM
Nhầm rồi; Không được cho vào chi phí khác; Vì theo chế độ kế toán thì toàn bộ chi phí lãi vay đều phải hạch toán vào tài khoản 635-Chi phí lãi vay;
Đối với khỏan chi phí lãi vay phát sinh trong trường hợp chưa góp đủ vốn thì sẽ được xử lý như sau: "Bạn phải xem lại phần vốn góp chưa đủ là bao nhiêu thì chi phí lãi vay tương ứng với phần vốn góp đó sẽ không được tính làm chi phí hợp lý, hợp lệ khi tính thuế; Còn kế toán thì vẫn hạch toán một cách đầy đủ toàn bộ chi phí lãi vay".

Vậy bạn nhé.

P

phi_yen

Trung cấp
15/1/05
110
0
0
Web Kế Toán
Nhầm rồi; Không được cho vào chi phí khác; Vì theo chế độ kế toán thì toàn bộ chi phí lãi vay đều phải hạch toán vào tài khoản 635-Chi phí lãi vay;
Đối với khỏan chi phí lãi vay phát sinh trong trường hợp chưa góp đủ vốn thì sẽ được xử lý như sau: "Bạn phải xem lại phần vốn góp chưa đủ là bao nhiêu thì chi phí lãi vay tương ứng với phần vốn góp đó sẽ không được tính làm chi phí hợp lý, hợp lệ khi tính thuế; Còn kế toán thì vẫn hạch toán một cách đầy đủ toàn bộ chi phí lãi vay".

Vậy bạn nhé.

Nhất trí với bạn, nhưng tui còn thắc mắc là khi lên tờ khai quyết toán thuế TNDN các khoản điều chỉnh tăng này sẽ hạch toán như thế nào để thể hiện khoản thuế TNDN phải nộp tăng thêm.
Ban đầu tui nghĩ sẽ định khoản : Nợ 421/có 3334
Nhưng suy nghĩ kỹ thấy không ổn lắm vì khi đó nó làm sai lệch kết quả tài chính. không biết thuyết minh chỗ nào trong báo cáo TC.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Mình thường làm như sau:
-Trong t/khoản chi phí t/chính 635; mở thêm tiểu khoản 6351 (lãi vay phải trả).
- Trong 6351, mở thêm 2 tiểu khoản: 6351a 6351b:
6351a là lãi vay có thể đưa vào chi phí hợp lý khi qtoán TNDN
6351b là lãi vay loại ra khỏi chi phí hợp lý khi qtoán TNDN.

Trong tờ khai qtoán TNDN, bạn đưa 6351b vào mục các khoản chi lãi vay không đúng qui định .
Thân

T

thutran84

Trung cấp
19/12/07
160
9
18
40
Hà Nội
Cuối năm khi làm tờ khai quyết toán thuế TNDN, tính bổ sung thuế TNDN với phần chi phí lãi vay tương ứng với phần vốn điều lệ chư góp đủ và hạch toán Nợ 8211/Có 3334, sau đó có nguồn 3334 để đi nộp la OK. Nếu chỉ có vấn đề chi phí không hợp lý này, thì không nhất thiết phải làm hai hệ thống sổ sách đâu (nếu yêu cầu quản lý không cần 2 hệ thống)

hue hue

hue hue

Cao cấp
7/1/10
226
1
18
Bắc ninh
Nhất trí với bạn, nhưng tui còn thắc mắc là khi lên tờ khai quyết toán thuế TNDN các khoản điều chỉnh tăng này sẽ hạch toán như thế nào để thể hiện khoản thuế TNDN phải nộp tăng thêm.
Ban đầu tui nghĩ sẽ định khoản : Nợ 421/có 3334
Nhưng suy nghĩ kỹ thấy không ổn lắm vì khi đó nó làm sai lệch kết quả tài chính. không biết thuyết minh chỗ nào trong báo cáo TC.

The mình thì định khoản: Nợ 821/ có 3334. rồi chuyển vào 911 và 421 vậy.

Mình thường làm như sau:

Trong tờ khai qtoán TNDN, bạn đưa 6351b vào mục các khoản chi lãi vay không đúng qui định .
Thân

về phân định để hạch toán thì làm theo như bác ketoan4mat.

P

phi_yen

Trung cấp
15/1/05
110
0
0
Web Kế Toán
Mình thường làm như sau:

Thân

Cám ơn bạn, nhưng ý của mình muốn hỏi là khi lên tờ khai quyết toán thuế TNDN mà có dòng điều chỉnh tăng thuế TNDN do loại trừ tiền lãi vượt mức cho phép thì mình sẽ hạch toán phần điều chỉnh như thế nào trong sổ sách.

Ví dụ: Cuối năm báo cáo TC lợi nhuận sau thuế là 1.000.000đ tương ứng chi phí lãi vay là 500đ nay lên tờ khai quyết toán thuế TNDN điều chỉnh tăng thu nhập tính thuế TNDN (do loại trừ lãi vay tương ứng phần vốn góp còn thiếu): 200đ.
ThuếTNDN phải nộp tăng thêm: 200đ x 25% = 50đ
Định khoản: Nợ 421/có 3334 : 50đ
Như vậy lợi nhuận sau thuế sẽ chỉ còn: 1.000.000đ - 50đ = 999.950đ
Như vậy là sai lệch với kết quả KD trong BCTC. Không biết trong BCTC sẽ thuyết minh như thế nào cho ổn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA