Cách tính định mức tiêu hao nguyên vật liệu và giá thành sản phẩm

• Thread starter hanhphuc1231
  • Ngày gửi
H

hanhphuc1231

Guest
17/1/10
1
0
0
TP.Hồ Chí Minh
Chào các bạn !
Mình không được đào tạo nghiệp vụ Kế Toán từ trường lớp ra , tất cả những kiến thức mình biết đều nhờ sự tư vấn và giúp đỡ của mọi người . Hiện tại , mình có một vài vấn đề không được rõ cho lắm . Vậy hi vọng sẽ được sự chỉ bảo của mọi người .
Hiện tại công ty mình bắt đầu sản xuất loại chân đế Sofa bằng kim loại . Mọi người có chỉ cho mình cách tính định mức tiêu hao nguyên vật liệu và giá thành của sản phẩm được không . Nếu được , vui lòng cho mình ví dụ minh họa .
Mình cảm ơn mọi người nhiều
Nếu có thể , vui lòng giúp mình nhanh nhanh nhé !

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Chào các bạn !
Mình không được đào tạo nghiệp vụ Kế Toán từ trường lớp ra , tất cả những kiến thức mình biết đều nhờ sự tư vấn và giúp đỡ của mọi người . Hiện tại , mình có một vài vấn đề không được rõ cho lắm . Vậy hi vọng sẽ được sự chỉ bảo của mọi người .
Hiện tại công ty mình bắt đầu sản xuất loại chân đế Sofa bằng kim loại . Mọi người có chỉ cho mình cách tính định mức tiêu hao nguyên vật liệu và giá thành của sản phẩm được không . Nếu được , vui lòng cho mình ví dụ minh họa .

Đại khái như thế này:
(1).Vật tư cần thiết cho bộ chân đế bằng kim loại:
Kim loại gì ? (sắt, thép không rỉ, inox,...)
+ Cần bao nhiêu cho một bộ ?
+ Que hàn, đinh vít, bulong,...
+ Sơn ra sao, sơn dầu, tỉnh điện,...
=> định mức nguyên vật liệu.

(2).Nhân công để làm hoàn thiện một bộ là bao nhiêu ? => định mức nhân công (hình thức khoán)
(3) Tỷ lệ hao hụt cho phép ?
=> (1) + (2) + (3) = định mức SP

(4) CP khấu hao phân bổ vào SP, CP chung,...
=> (1) + (2) + (3) + (4) = Giá thành sản xuất.

Bạn phải tìm hiểu rõ qui trình SX của mình rồi tính...

lady1983

lady1983

Cao cấp
15/5/08
254
0
16
40
hn
chào bạn!

Chào các bạn !

thực ra thì định mức không phải do kế toán đưa ra mà do bên kỹ thuật họ đưa ra. Kiểu như câu chuyện về Ơkera của ác si mét ấy bạn ạ! vàng thì khác mà sắt thì khác. Bên kỹ thuật hoặc thợ lành nghề họ tính được chứ mình kế toán muốn tham gia cũng chịu. một cách tương đối chính xác là cân, đong, đo đếm được thì bạn có thể thực hiện được. trước đây, khi bọn mình tính định mức sơn cho vỏ nhựa xe máy bằng hồi quy đa biến và kết quả cũng tương đối khả quan dù rằng kết quả không làm rõ được các yếu tố bên ngoài không đưa vào hồi quy. (bởi vì bọn mình không có bản thiết kế của khuôn và sản phẩm. Nếu có thì nhờ người làm kỹ thuật, họ sẽ tính được thôi)

T

tranhao2591

Guest
12/9/13
1
0
0
32
tp.hcm
Ðề: Cách tính định mức tiêu hao nguyên vật liệu và giá thành sản phẩm

Mình chủn bị đi phỏng vấn kế toán chi tiết nhà hàng mà mình thì còn nông cạn kiến thức quá,có an có chiêu gì chỉ giùm e :005:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA