Theo dõi hàng hóa đem trao đổi

• Thread starter dothibaohang
  • Ngày gửi
D

dothibaohang

Sơ cấp
4/6/10
7
0
1
TPHCM
Chào mọi người !
Vấn đề ở công ty mình như thế này. Bên mình cung cấp hàng hóa thực phẩm cho các siêu thị có xuất hóa đơn cho mỗi đơn hàng. Đơn hàng sau khi họ đặt hàng thì ngoài số lượng hàng đặt họ còn chú thích bên mình phải đem hàng mới để đổi cho một số hàng kém chất lượng của đơn hàng trước .Đơn hàng sau bên mình chỉ xuất hóa đơn theo đúng số lượng hàng đặt . Vậy đối với số hàng đem đi đổi thì mình hạch toán để theo dõi như thế nào ? Bên mình có nhận hàng kém chất lượng về để tái chế. Mọi người cho mình hỏi khi xuất hàng đem đổi và khi nhận hàng về để tái chế thì mình hạch toán như thế nào để theo dõi khỏi mất mát tài sản của công ty. Cám ơn mọi người

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyễn Hồng Quang

Cao cấp
Ðề: Theo dõi hàng hóa đem trao đổi

Chào mọi người !
Vấn đề ở công ty mình như thế này. Bên mình cung cấp hàng hóa thực phẩm cho các siêu thị có xuất hóa đơn cho mỗi đơn hàng. Đơn hàng sau khi họ đặt hàng thì ngoài số lượng hàng đặt họ còn chú thích bên mình phải đem hàng mới để đổi cho một số hàng kém chất lượng của đơn hàng trước .Đơn hàng sau bên mình chỉ xuất hóa đơn theo đúng số lượng hàng đặt . Vậy đối với số hàng đem đi đổi thì mình hạch toán để theo dõi như thế nào ? Bên mình có nhận hàng kém chất lượng về để tái chế. Mọi người cho mình hỏi khi xuất hàng đem đổi và khi nhận hàng về để tái chế thì mình hạch toán như thế nào để theo dõi khỏi mất mát tài sản của công ty. Cám ơn mọi người

Nếu trên phần mềm của bạn có chức năng tạo kho thì bạn Tạo 1 mã kho là Kho thu hồi; hoặc bạn thêm tiểu khoản VD: TK156(A)
Hạch toán
Lúc thu hồi hàng hỏng: N156(A) C632 chọn kho là Kho thu hồi
Lúc xuất hàng mới đổi hàng hỏng: N632 C156( hàng mới) cho kho là Kho hàng hóa bình thường như lúc xuất hàng theo đơn đặt
Sau này khi kiểm soát hàng tái chế thì chỉ việc xem trên Kho thu hồi là OK

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA