Ghi nhận doanh thu và chi phí hợp đồng xây dựng theo QĐ 48

• Thread starter myalyf
  • Ngày gửi
M

myalyf

Sơ cấp
6/8/09
8
0
1
38
bmt
Các anh chị, và các bạn cho em hỏi một chút. Trong quyết định 48/2006/QĐ-BTC ngày 14/9/2006 phần quy định chung về các chuẩn mực kế toán áp dụng không đầy đủ. Ở chuẩn mực số 15 - Hợp đồng xây dựng. Em thấy ghi nội dung không áp dụng: Ghi nhận doanh thu, chi phí hợp đồng xây dựng trong trường hợp nhà thầu được thanh toán theo tiến độ kế hoạch.
Em thắc mắc là:
- Như vậy có phải là không áp dụng ghi nhận doanh thu và chi phí theo trường hợp nhà thầu được thanh toán theo tiến độ kế hoạch?
- Khi có hợp đồng xây dựng thì mình ghi nhận doanh thu và chi phí như thế nào theo quyết định này?
Cám ơn các anh chị và các bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Các anh chị, và các bạn cho em hỏi một chút. Trong quyết định 48/2006/QĐ-BTC ngày 14/9/2006 phần quy định chung về các chuẩn mực kế toán áp dụng không đầy đủ. Ở chuẩn mực số 15 - Hợp đồng xây dựng. Em thấy ghi nội dung không áp dụng: Ghi nhận doanh thu, chi phí hợp đồng xây dựng trong trường hợp nhà thầu được thanh toán theo tiến độ kế hoạch.
Em thắc mắc là:
- Như vậy có phải là không áp dụng ghi nhận doanh thu và chi phí theo trường hợp nhà thầu được thanh toán theo tiến độ kế hoạch?
- Khi có hợp đồng xây dựng thì mình ghi nhận doanh thu và chi phí như thế nào theo quyết định này?
Cám ơn các anh chị và các bạn.

Những chuẩn mực mà QĐ 48 không bắt áp dụng/áp dụng không đầy đủ là những chuẩn mực khó, không cần thiết với DN nhỏ và vừa.

Hạch toán đúng VAS 15 trong trường hợp nhà thầu được thanh toán theo tiến độ kế hoạch rất phức tạp đối với những hợp đồng xây dựng thực hiện trong nhiều kỳ. Do vậy QĐ 48 không bắt phải thực hiện theo quy định này của VAS 15. Theo đó nhà thầu ghi nhận doanh thu theo hoá đơn đã phát hành cho phần khối lượng công việc được nghiệm thu.

P

phonghuong1982

Guest
22/3/10
4
0
0
ha noi
Hạch toán phát sinh trong thẻ visa làm chi phí hợp lệ

Cty mình làm về dịch vụ mang và có 1 trang website riêng nên có phát sinh chi phí phải trả cho 1 công ty nước ngoài qua thẻ visa đứng tên của giám đốc cty mình. Hàng tháng mình có xin bảng sao kê của ngân hàng làm thẻ visa của giám đốc và muốn hạch toán chi phí đó vào chi phí của công ty. Cho minh hỏi nếu chỉ có bảng sao kê của ngân hàng thì mọi chi phí trên thẻ visa có được tính làm chi phí hợp lệ không. Mình rất monh được chỉ giúp sớm của mọi người

phonghuong1982:"Cty mình làm về dịch vụ mang và có 1 trang website riêng nên có phát sinh chi phí phải trả cho 1 công ty nước ngoài qua thẻ visa đứng tên của giám đốc cty mình. Hàng tháng mình có xin bảng sao kê của ngân hàng làm thẻ visa của giám đốc và muốn hạch toán chi phí đó vào chi phí của công ty. Cho minh hỏi nếu chỉ có bảng sao kê của ngân hàng thì mọi chi phí trên thẻ visa có được tính làm chi phí hợp lệ không. Mình rất monh được chỉ giúp sớm của mọi người"
Theo mình cũng như sổ phụ ngân hàng, nếu không có dấu đỏ xác nhận của ngân hàng thì những giao dịch qua ngân hàng sẽ ko được chấp nhận trong chứng từ thuế. Vậy nên, nếu bạn muốn bảng sao kê của ngân hàng là chi phí hợp lý thì bạn xin dấu xác nhận của ngân hàng vào nhé. Mình nghĩ là được. và bạn kê chi phí này theo mẫu 01(?) là bảng kê những chi phí ko có hoá đơn chứng từ nhưng được cho là chi phí hợp lý, cái mẫu này bạn seach lại xem vì mình nhớ là có nó khi đi tập huấn đợt vừa rồi.

0

0975510584

Guest
Bạn ko nhất thiết phải ghi nhận doanh thu theo hợp đồng, mà khi nào công trình quyết toán rùi xuất hoá đơn thì lúc đó ghi nhận doanh thu. làm như thế sẽ có lợi cho doanh nghiệp hơn là xuất hoá đơn theo khối lượng hoàn thành đó.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA