kế toán kiêm thủ quỹ?

• Thread starter nhungbv
  • Ngày gửi
N

nhungbv

Trung cấp
4/1/10
157
0
0
36
lao cai
các anh chị cho em hỏi chút ạ, trong công ty TNHH kế toán có kiêm luôn thủ quỹ được không ạ, các anh chị có văn bản nào hướng dẫn về vấn đề đó không post lên cho em và mọi người xem với? em cảm ơn anh chị nhiều nnha.

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

supperbeck

Guest
6/8/09
25
0
0
Tp.Hồ Chí Minh
Mình nghĩ là không nên như kiêm nhiệm như thế.
Không thể hiện được tính khách quan khi thanh toán tiền mặt!!
Mình cũng không biết là có văn bản nào hướng dẫn ko??
Vậy bạn nào biết vấn đề này xin chỉ giúp!!

minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
các anh chị cho em hỏi chút ạ, trong công ty TNHH kế toán có kiêm luôn thủ quỹ được không ạ, các anh chị có văn bản nào hướng dẫn về vấn đề đó không post lên cho em và mọi người xem với? em cảm ơn anh chị nhiều nnha.
Người ta còn kiêm cả giám đốc nữa kia, kiêm lái xe, kiêm bốc vác,---> tuốt. Cty chỉ có 1 người mà. hì
Nhưng nói thế thôi, khi ký thì kế toán thanh toán 1 người ký, thủ quỹ 1 người ký cho nó hợp lệ, chứ thực tế họ kiêm hết đó,làm sổ sách thì có khác chút
Chúc thành công:015:

D

DANT

Trung cấp
19/8/09
97
1
0
Hà Nội
Tôi đồng ý với bạn Minh Cong, đừng ký trùng nhau là được. Kế toán và thủ quỹ cùng 1 người trên sổ kế toán là không ổn

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Theo luật kế toán số 03/2003/QH11, điều 51 Những người không được làm kế toán:
..............
Thủ kho, thủ quỹ, người mua, bán tài sản trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơquan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước.
Cty bạn nằm trong các trường hợp trên thì kế toán ko được kiêm thủ quỹ :015:

N

nhungbv

Trung cấp
4/1/10
157
0
0
36
lao cai
em cảm ơn anh anh chị đã chỉ giúp nhé,em cảm ơn chị hoalanchi rất nhiều, vậy thì công ty em không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước thì kế toán có thể kiêm thủ quỹ được rùi, nếu để cho khách quan em sẽ mượn người khác ký tên thủ quỹ, khi làm báo cáo cuối nam hay báo cáo quý.

D

duongchau

Guest
11/8/06
17
0
0
TP HCM
Chào cả nhà
Cho mình hỏi nhỏ chút nhe.
công ty mình mua hàng, nhà cung cấp vì điều kiện gì đó không xuất HĐ GTGT đúng mặt hàng mình mua mà xuất các mặt hàng khác có số tiền bằng số tiền mình mua.
Là công ty xây dựng, mình nên xử lý bộ chứng từ mua hàng này như thế nào đây cho hợp với khai báo thuế, báo cáo tài chính, sổ sách chứng từ để lưu.
xin chỉ giúp để trách các vướn mắt về sau

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA