Chậm nộp BHXH- cách giải quyết?

• Thread starter LittleBee
  • Ngày gửi
L

LittleBee

Guest
27/4/07
47
0
0
41
Ha Noi
Công ty em làm có đăng kí đóng BHXH cho CBCNV từ tháng 5/2009 đến nay nhưng thực tế do mới thành lập gặp nhiều khó khăn nên chưa nộp đồng nào cho Cơ quan BHXH và chưa ai có sổ.Bây giờ nợ BHXH khoảng 30.000.000đ rồi.Cũng vì cty mới nên nhiều trường hợp người lao động mới đăng kí đóng được 2, 3 tháng họ đã nghỉ việc.Vì thế, đợt này Sếp em bảo thanh toán nợ BHXH nhưng xem có loại trừ những trường hợp như vậy được không ( vì thực tế họ chỉ đóng được 2, 3 tháng thì họ cũng không cần đến sổ ấy nữa).Em không biết làm như vậy liệu có được không? Bi đát nhất là trường hợp của em ạ, hàng tháng em đều trích phần lương của em rồi, hơn nữa em đang sắp có Baby, sau này sẽ có chế độ thai sản).Vậy mà, giờ chẳng biết làm thế nào để mình vẫn được cty đóng BH và giảm bớt chi phí cần thiết kia cho cty?( Hix, cũng vì trong cty có người cùng nhà nên em cả nể ạ).Giúp em với!Giờ em chỉ nộp cho những người còn làm ở cty đến bây giờ thôi được không? Làm sao để CQ Bảo hiểm chấp nhận?:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
QuynhThi5

QuynhThi5

Trung cấp
25/8/09
80
1
0
38
An Giang
Công ty em làm có đăng kí đóng BHXH cho CBCNV từ tháng 5/2009 đến nay nhưng thực tế do mới thành lập gặp nhiều khó khăn nên chưa nộp đồng nào cho Cơ quan BHXH và chưa ai có sổ.Bây giờ nợ BHXH khoảng 30.000.000đ rồi.Cũng vì cty mới nên nhiều trường hợp người lao động mới đăng kí đóng được 2, 3 tháng họ đã nghỉ việc.Vì thế, đợt này Sếp em bảo thanh toán nợ BHXH nhưng xem có loại trừ những trường hợp như vậy được không ( vì thực tế họ chỉ đóng được 2, 3 tháng thì họ cũng không cần đến sổ ấy nữa).Em không biết làm như vậy liệu có được không? Bi đát nhất là trường hợp của em ạ, hàng tháng em đều trích phần lương của em rồi, hơn nữa em đang sắp có Baby, sau này sẽ có chế độ thai sản).Vậy mà, giờ chẳng biết làm thế nào để mình vẫn được cty đóng BH và giảm bớt chi phí cần thiết kia cho cty?( Hix, cũng vì trong cty có người cùng nhà nên em cả nể ạ).Giúp em với!Giờ em chỉ nộp cho những người còn làm ở cty đến bây giờ thôi được không? Làm sao để CQ Bảo hiểm chấp nhận?:wall:

Câu hỏi thấy bi đát lâm ly thật. Tôi đọc tới đọc lui, nhận thấy có những điểm chưa rõ:

1.- Công ty em làm có đăng kí đóng BHXH cho CBCNV từ tháng 5/2009 đến nay nhưng thực tế do mới thành lập gặp nhiều khó khăn nên chưa nộp đồng nào cho Cơ quan BHXH và chưa ai có sổ.

Rồi sao lại có vụ này nè ta

Cũng vì cty mới nên nhiều trường hợp người lao động mới đăng kí đóng được 2, 3 tháng họ đã nghỉ việc.

Lúc thì chưa đóng từ 5/09 đến nay lúc thì đã đóng được 2, 3 tháng là sao nhỉ?

Giờ em chỉ nộp cho những người còn làm ở cty đến bây giờ thôi được không? Làm sao để CQ Bảo hiểm chấp nhận?

Cơ quan BHXH sẽ tiến hành truy thu BHXH từ lúc doanh nghiệp thành lập cho đến nay + tiền phạt chậm nộp tham gia BHXH đối với HDLD có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên.

Luật BHXH tại Điều 2. Đối tượng áp dụng
1. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm:
a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên

hơn nữa em đang sắp có Baby, sau này sẽ có chế độ thai sản

Muốn được hưởng chế độ thai sản, bắt buộc phải tham gia BHXH thôi. Việc tham gia BHXH bắt buộc, bắt buộc toàn thể lao động của DN phải tham gia. Cơ quan BHXH không có cơ chế giải quyết cho từng cá nhân của DN.

Bạn tham khảo thêm Thông tư số: 41/2009/TT-BLĐTBXH ngày 31/12/2009 của Bộ Lao Động Thương Binh và Xã Hội hướng dẫn sửa đổi, bổ sung Thông tư số: 03/2007/TT-BLĐTBXH ngày 30/01/2007 về hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số: 152/2006/NĐ-CP ngày 22/12/2006 của Chính Phủ hướng dẫn một số điều của Luật Bảo hiểm xã hội về Bảo hiểm xã hội bắt buộc

Có nhiều điểm thay đổi

L

LittleBee

Guest
27/4/07
47
0
0
41
Ha Noi
Rồi sao lại có vụ này nè ta

Lúc thì chưa đóng từ 5/09 đến nay lúc thì đã đóng được 2, 3 tháng là sao nhỉ?

-Dạ, nghĩa là đã nộp Danh sách tham gia BH lên cho CQ BHXH rồi ( Đã ĐĂNG KÍ ĐÓNG ạ), nhưng tiền thì chưa nộp đó chị.

Ví dụ, từ tháng 5/2009 cty em có DS khoảng 8 người tham gia, đến giờ chỉ còn 5 người thôi ạ, 3 người kia chỉ Đkí tham gia được 2,3 tháng là họ nghỉ việc ( Em cũng thông báo cắt họ khỏi DS rồi)
Em biết là những người hiện giờ đang còn làm sẽ bắt buộc phải tham gia BHXH, đặc biệt là trường hợp của em, hix....Nhưng ý em muốn hỏi là nếu chỉ đóng số tiền cho những người còn làm hiện giờ thôi thì CQ BHXH có cấp sổ không ạ? ( Hình như ý chị là không được phải không ạ? Huhu...)

QuynhThi5

QuynhThi5

Trung cấp
25/8/09
80
1
0
38
An Giang
-Dạ, nghĩa là đã nộp Danh sách tham gia BH lên cho CQ BHXH rồi ( Đã ĐĂNG KÍ ĐÓNG ạ), nhưng tiền thì chưa nộp đó chị.

Ví dụ, từ tháng 5/2009 cty em có DS khoảng 8 người tham gia, đến giờ chỉ còn 5 người thôi ạ, 3 người kia chỉ Đkí tham gia được 2,3 tháng là họ nghỉ việc ( Em cũng thông báo cắt họ khỏi DS rồi)
Em biết là những người hiện giờ đang còn làm sẽ bắt buộc phải tham gia BHXH, đặc biệt là trường hợp của em, hix....Nhưng ý em muốn hỏi là nếu chỉ đóng số tiền cho những người còn làm hiện giờ thôi thì CQ BHXH có cấp sổ không ạ? ( Hình như ý chị là không được phải không ạ? Huhu...)

Thưa không phải ý của mình đâu Tiểu Thư à, mà thưa đó là luật quy định

Cơ quan BHXH sẽ tiến hành truy thu BHXH từ lúc doanh nghiệp thành lập cho đến nay + tiền phạt chậm nộp tham gia BHXH đối với HDLD có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên.

Luật BHXH tại Điều 2. Đối tượng áp dụng
1. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm:
a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên

Vận dụng, ứng dụng pháp luật chỗ tô màu nâu để phát huy.

L

LittleBee

Guest
27/4/07
47
0
0
41
Ha Noi
thưa không phải ý của mình đâu tiểu thư à, mà thưa đó là luật quy định
:005:
- Thôi thế là thôi!!....Giờ mình phải " canh me" bảo Sếp phải đóng thôi, vì mình sắp nghỉ việc....:048:

D

DANT

Trung cấp
19/8/09
97
1
0
Hà Nội
Tiện đây cho em hỏi có bác nào ở quận Hoàng Mai - Hà Nội đã đăng ký tham gia BHXH lần đầu chỉ cho em thủ tục cần làm với. Em mới đi làm nên chưa có kinh nghiệm. Trả lời nhanh júp em với nhé em xin cảm ơn nhìu nhìu!

Bạn phải lên CQ BHXH Quận hỏi thôi

D

DANT

Trung cấp
19/8/09
97
1
0
Hà Nội

Không còn cách nào khác là đóng tiền đi thôi bạn ạ.
Khi bạn đã đăng ký đóng BHXH với CQ BH rồi thì không có chuyện họ đồng ý cho bạn bỏ ra đâu, vì theo luật LD, khi đã ký hợp đồng LD thì phải đóng BHXH thôi ( trừ trường hợp cty của bạn dưới 10 người).

Nếu bạn muốn thanh toán được tiền trợ cấp TS sau này thì phải nộp khẩn trương và làm thủ tục cấp sổ BHXH ngay đi. Vì phải có sổ BHXH thì CQ BH mới giải quyết.

QuynhThi5

QuynhThi5

Trung cấp
25/8/09
80
1
0
38
An Giang
Khi bạn đã đăng ký đóng BHXH với CQ BH rồi thì không có chuyện họ đồng ý cho bạn bỏ ra đâu, vì theo luật LD, khi đã ký hợp đồng LD thì phải đóng BHXH thôi ( trừ trường hợp cty của bạn dưới 10 người).

Nếu bạn muốn thanh toán được tiền trợ cấp TS sau này thì phải nộp khẩn trương và làm thủ tục cấp sổ BHXH ngay đi. Vì phải có sổ BHXH thì CQ BH mới giải quyết.

Chời ơi chời, bạn lấy đâu ra hướng dẫn:

phải đóng BHXH thôi ( trừ trường hợp cty của bạn dưới 10 người).

Xưa rổi diễm ơi. Chắc bạn ngô nhận việc tham gia BHTN thì phải.

D

DANT

Trung cấp
19/8/09
97
1
0
Hà Nội
Chời ơi chời, bạn lấy đâu ra hướng dẫn:

Xưa rổi diễm ơi. Chắc bạn ngô nhận việc tham gia BHTN thì phải.

Cám ơn Bác, vậy tiện đây Bác cho tôi cái văn bản quy định việc đóng BHXH đối với DN dưới 10 người.

L

LittleBee

Guest
27/4/07
47
0
0
41
Ha Noi
À, cho em hỏi thêm là nếu em đóng BHXH liên tục từ tháng 6/2009 đến tháng 11/2010, dự kiến đến tháng 11/2010 em sinh bé thì em có được hưởng chế độ thai sản của BHXH không?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
À, cho em hỏi thêm là nếu em đóng BHXH liên tục từ tháng 6/2009 đến tháng 11/2010, dự kiến đến tháng 11/2010 em sinh bé thì em có được hưởng chế độ thai sản của BHXH không?

Luật BHXH:
Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản
....
2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Căn cứ qui định trên: Bạn hoàn toàn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản từ BHXH.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Thật ra hiện nay tham gia BHXH không còn căn cứ theo số lao động tại doanh nghiệp (như nhiều năm về trước phải > 10 người) mà chỉ căn cứ vào HDLD:

Luật BHXH:
Điều 2. Đối tượng áp dụng
a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên;

Riêng về Bảo hiểm thất nghiệp thì có căn cứ vào số lượng lao động tại doanh nghiệp:

Luật BHXH:
Điều 2. Đối tượng áp dụng
4. Người sử dụng lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp là người sử dụng lao động quy định tại khoản 2 Điều này có sử dụng từ mười lao động trở lên.

Q

quynhf

Sơ cấp
8/3/10
29
0
0
Ha Noi
Mau C1A-BHHN

Ai có mẫu đăng ký tham gia BHXH, BHYT không cho em với. Em tìm mãi mà chẳng thấy. Help me! Mail của em là quynhkt2012@gmail.com. Em xin cảm ơn nhìu nhìu!

L

LittleBee

Guest
27/4/07
47
0
0
41
Ha Noi
Căn cứ qui định trên: Bạn hoàn toàn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản từ BHXH.

Vậy căn cứ theo Quy định trên chỉ cần đóng đủ 6 tháng trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con là được hưởng chế độ.Đến cuối tháng 4 này em nghỉ việc ở cty hiện tại, họ sẽ k đóng BH cho em nữa,nghĩa là em chỉ đóng được từ tháng 6/2009 đến tháng 4/2010, như vậy em có được hưởng chế độ này không? Em có ý định phải bỏ tiền túi ra đóng những tháng còn lại, huhu, nhưng như thế thì thiệt thòi cho em quá :069:vì bây giờ cũng k thể xin ngay được việc mới...

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Vậy căn cứ theo Quy định trên chỉ cần đóng đủ 6 tháng trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con là được hưởng chế độ.Đến cuối tháng 4 này em nghỉ việc ở cty hiện tại, họ sẽ k đóng BH cho em nữa,nghĩa là em chỉ đóng được từ tháng 6/2009 đến tháng 4/2010, như vậy em có được hưởng chế độ này không? Em có ý định phải bỏ tiền túi ra đóng những tháng còn lại, huhu, nhưng như thế thì thiệt thòi cho em quá :069:vì bây giờ cũng k thể xin ngay được việc mới...

Trường hợp của bạn: Dự kiến tháng 11/2010 sinh em bé.
Đóng đủ 6 tháng trong thời hạn 12 tháng trước khi sinh có nghĩa là tính BH đã đóng từ tháng 11/2009 bạn đóng BH đến hết tháng 4/2010 => vừa đủ 6 tháng (nếu bạn không còn đóng BH kể từ tháng 5/2010 đến khi sinh em bé) => vẫn hưởng trợ cấp thai sản ...hehe...

Tham khảo cho biết:
Hệ thống DN đối thoại Chính quyền thành phố HCM
Chủ đề: Không xác định chủ đề
Người hỏi: .........................................
Ngày hỏi: 05/11/2008
Nội dung hỏi: Nếu tôi có thai mà xin nghỉ việc trước khi sinh, công ty cũng đã chốt sổ Bảo hiểm của tôi rồi. Và tôi đã đóng Bảo hiểm xã hội đũ 06 tháng trogn vòng 1 năm tính từ ngày sinh con. Vậy tôi có được nhận trợ cấp thai sản không? Nếu có thì cần chứng từ gì và phải nộp ở đâu để nhận trợ cấp thai sản?

Thông tin trả lời
-Nơi trả lời: Bảo hiểm Xã hội TP.Hồ Chí Minh
Người trả lời: Quản lý đơn vị
-Ngày trả lời: 21/11/2008
Nội dung trả lời:

Theo quy định, đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời hạn 12 tháng trước khi sinh thì được trợ cấp thai sản. Trường hợp của bạn sẽ có trợ cấp thai sản. Sau khi sinh, bạn nộp sổ BHXH, giấy khai sinh, đơn, quyết định nghỉ việc cho cơ quan BHXH Quận (Huyện) nơi bạn cư trú để nhận trợ cấp thai sản.

L

LittleBee

Guest
27/4/07
47
0
0
41
Ha Noi
Em rất cảm ơn mọi người đã giúp em hiểu rõ hơn về vấn đề này.Tuy nhiên, số em không được may lắm, cty đó giờ đây không muốn đóng BHXH cho bất kì ai, có nghĩa họ " xù" luôn... Em cũng đã tìm được một chỗ làm mới, họ sẽ đóng bảo hiểm cho em, từ tháng 4/2010, em muốn đóng thêm cả cho tháng 2 và tháng 3/2010 ( cho chắc ạ, nhỡ đâu cháu ra đời sớm hơn dự định... dĩ nhiên em phải tự bỏ tiền ra). Nhưng em không biết khi tính 6 tháng đóng BH thì những tháng truy thu đó có được tính hay không, vì lần trước em đi làm hồ sơ BH, phần BHYT truy thu họ có bắt cam kết đại ý là : " BHXH không thanh toán cho những phát sinh trong thời gian truy thu...". :047:

M

muoiman

Guest
3/12/05
4
0
0
Hà Nội
Mình cũng có vướng mắc mong các bạn hỗ trợ giải đáp. Mình đóng bảo hiểm đầy đủ từ năm 2002, đến tháng 3 vừa rồi mình nghỉ việc ở đơn vị cũ (chốt sổ đến tháng 3/2010), hiện nay mình đang định nhờ đóng ở một đơn vị khác, nhưng thời gian đóng bắt đầu từ tháng 6/2010. Trong khi đấy dự kiến tháng 10 mình đã sinh rồi. Vậy theo các quy định của bảo hiểm mình có được hưởng trợ cấp thai sản không?

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA