Tính giá vốn hàng bán

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng

Trang 1/2 12 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 13
8,304 lượt xem
  1. Thành viên Hình đại diện của ngoclan35
    Địa chỉ
    ninh binh
    Post Thanks / Like
    ngoclan35 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Tính giá vốn hàng bán

xin chào các bạn! Mình là thành viên mới tham gia vào diễn đàn và mình cũng mới làm kế toán, mình đang mắc về tính giá vôn hàng bán và tính giá thành sản phẩm, mình làm theo QĐ 15, mong mọi người giúp mình cách thức tập hợp chi phí như nào?

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên cấp cao Hình đại diện của levanton
    Địa chỉ
    Thành phố mang tên Bác Hồ kính yêu
    Post Thanks / Like
    levanton vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi ngoclan35 Xem bài
    xin chào các bạn! Mình là thành viên mới tham gia vào diễn đàn và mình cũng mới làm kế toán, mình đang mắc về tính giá vôn hàng bán và tính giá thành sản phẩm, mình làm theo QĐ 15, mong mọi người giúp mình cách thức tập hợp chi phí như nào?
    Đề tài của bạn chung chung quá, và không có dấu nữa.
    Bạn tìm đọc các bài có nội dung tương tự và áp dụng cho dn bạn đang làm nhé.

4. Thành viên cấp cao Hình đại diện của nalethanh88
    Địa chỉ
    Lâm Đồng
    Post Thanks / Like
    nalethanh88 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Bạn phải nói rõ cty mình tính giá hàng xuất kho theo phương pháp nào thì mới tính giá vốn được chứ.
    Phần tập hợp chi phí theo qđ 15 thì cũng đơn giản thôi. Để tính giá thành sp bạn tập hợp chi phí tk 627, 641, 642 rồi kết chuyển sang tk 154. Nếu kỳ này có sp dở dang cuối kỳ thì phải tính gtrị spdd cuối kỳ nữa. Từ đó áp dụng công thức tính giá thành sp thôi.
    Biển học là vô bờ, chỉ có siêng năng là bờ bến!

5. Thành viên Hình đại diện của ngoc_ketoan
    Địa chỉ
    s
    Post Thanks / Like
    ngoc_ketoan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Theo quyết định 15 tập hợp giá vốn hàng bán chỉ tập hợp các tài khoản:621,622,623,627 sang tk 154 sang 155
    xong khi nào xuất hàng bán thì xác định giá vốn số lượng hàng bán ra thì từ 155 sang 632
    Còn tài khoản 641,642 là để kết chuyển sang 911 thôi chứ không đưa vào giá vốn đâu

6. Thành viên cấp cao Hình đại diện của thuhien1310
    Địa chỉ
    Thai nguyen
    Post Thanks / Like
    thuhien1310 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi ngoc_ketoan Xem bài
    theo quyết định 15 tập hợp giá vốn hàng bán chỉ tập hợp các tài khoản:621,622,623,627 sang tk 154 sang 155
    xong khi nào xuất hàng bán thì xác định giá vốn số lượng hàng bán ra thì từ 155 sang 632
    Còn tài khoản 641,642 là để kết chuyển sang 911 thôi chứ không đưa vào giá vốn đâu
    tớ đồng ý với bạn .Nhưng tớ nghĩ mọi người hiếu sai ý của bạn nalethanh88 thì phải Bạn ấy đang nói về cách tính ra giá vốn chứ đâu phải là định khoản khi xuất hay nhập hàng để bán đâu.
    Hơn nữa bạn ngoclan35 đang hỏi về cách tính giá thành sản phẩm nên phải như bạn nalethanh88 mới đúng. Khi có giá thành đơn vị sản phẩm mình nhân với số lượng nhập kho thành phẩm ra giá vốn lúc ấy mới định khoản như bạn ngoc_ketoan.
    Điêù mình biết chỉ là giọt nước. Điều mình chưa biết là cả đại dương.

7. Thành viên Hình đại diện của ngoclan35
    Địa chỉ
    ninh binh
    Post Thanks / Like
    Công ty minh tính xuất kho theo phương pháp bình quân gia quyền. Mình mới làm kế toán nên cũng chưa biết. cty minh sản xuất gia công hàng may mặc NVL, phụ liệu do khách hàng cung cấp. Bên mình chỉ tính chi phí tiền nhân công, tiền catton, túi PE, chi phí xuất nhập khẩu thôi. Như vậy cty mình có phải tính giá vốn hàng bán không? nếu tính giá vốn hàng bán và giá thành sản phẩm thì mình phải làm như thế nào? Mong các thành viên webketoan giúp mình với. Cảm ơn nhiều!

8. Thành viên cấp cao Hình đại diện của thuhien1310
    Địa chỉ
    Thai nguyen
    Post Thanks / Like
    Công ty minh tính xuất kho theo phương pháp bình quân gia quyền. Mình mới làm kế toán nên cũng chưa biết. cty minh sản xuất gia công hàng may mặc NVL, phụ liệu do khách hàng cung cấp. Bên mình chỉ tính chi phí tiền nhân công, tiền catton, túi PE, chi phí xuất nhập khẩu thôi. Như vậy cty mình có phải tính giá vốn hàng bán không? nếu tính giá vốn hàng bán và giá thành sản phẩm thì mình phải làm như thế nào? Mong các thành viên webketoan giúp mình với. Cảm ơn nhiều!
    Bạn tìm hiểu các kì kế toán trước chưa?
    Mình nghĩ rằng , nếu bạn ko tính ra giá thành của sản phẩm khi sản xuất thì làm sao định được giá bán chứ?

9. Thành viên Hình đại diện của ngoclan35
    Địa chỉ
    ninh binh
    Post Thanks / Like
    gia ban mình đã có theo hợp đồng đã ký và mình cũng xuất hoá đơn theo hợp đồng nhưng mình chưa biết cách tính giá vốn và giá thành như thế nào? mong bạn giúp mình với

10. Thành viên Hình đại diện của ngoclan35
    Địa chỉ
    ninh binh
    Post Thanks / Like
    cty mình năm nay hạch toán năm đầu tiên. thuhien1310 có kinh nghiệm rồi giúp mình với mình đang cần gấp

11. Thành viên cấp cao Hình đại diện của thuhien1310
    Địa chỉ
    Thai nguyen
    Post Thanks / Like
    gia ban mình đã có theo hợp đồng đã ký và mình cũng xuất hoá đơn theo hợp đồng nhưng mình chưa biết cách tính giá vốn và giá thành như thế nào? mong bạn giúp mình với
    Bạn tập hợp rùi kết chuyển chi phí để tính giá thành
    Nợ 154
    Có 621
    Có 622
    Có 627
    Công ty của bạn đánh giá sản phẩm dở dang theo phương pháp nào thì áp dụng công thức để tính ra chi phí sản phẩm dở dang cuối kỳ rồi tính ra giá thành sản phẩm nhập kho :
    Tổng giá thành sản phẩm nhập kho= CPSXDDĐK+CPPSTK-CPSXDDCK
    N155
    C154
    Từ đây bạn tính được giá thành đơn vị sản phẩm, Tính được giá vốn
    Thân.