Chi phí phát sinh trên tờ khai thuế TNDN tạm tính

• Thread starter gamoi2989
  • Ngày gửi
G

gamoi2989

Trung cấp
15/1/10
65
0
0
Ha noi
chào các anh chị trên diễn đàn,
E chưa biết làm tờ khai thuế thu nhập DN tạm tính, e có thắc mắc như thế này:
1, Doanh thu: e cộng tổng bán ra chưa thuế của 3 tháng trong quý(e lấy luôn số liệu trong bảng kê bán ra của tờ khai thuế hàng tháng), có đúng ko ạ?
2, Chi phí phát sinh: e không biết cộng những khoản nào cả.( có phải là cộng tổng mua vào chưa thuế trên bảng kê mua vào của tờ khai thuế và lương phải trả cnv ko ạ?)
E thấy chị kế toán cũ của cty e khi làm phần chi phí phát sinh thì ko đúng với thực tế phát sinh của cty, giống như là chị ấy bịa ra con số để làm tờ khai tạm tính, thường để lỗ.
E đang rất khó hiểu về tờ khai thuế TNTT, a chị nào có kinh nghiệm rùi thì mách cho e với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

honglocninh

Trung cấp
17/3/10
100
0
0
38
binh phuoc
chào các anh chị trên diễn đàn,
E chưa biết làm tờ khai thuế thu nhập DN tạm tính, e có thắc mắc như thế này:
1, Doanh thu: e cộng tổng bán ra chưa thuế của 3 tháng trong quý(e lấy luôn số liệu trong bảng kê bán ra của tờ khai thuế hàng tháng), có đúng ko ạ?
2, Chi phí phát sinh: e không biết cộng những khoản nào cả.( có phải là cộng tổng mua vào chưa thuế trên bảng kê mua vào của tờ khai thuế và lương phải trả cnv ko ạ?)
E thấy chị kế toán cũ của cty e khi làm phần chi phí phát sinh thì ko đúng với thực tế phát sinh của cty, giống như là chị ấy bịa ra con số để làm tờ khai tạm tính, thường để lỗ.
E đang rất khó hiểu về tờ khai thuế TNTT, a chị nào có kinh nghiệm rùi thì mách cho e với.

1/ chính xác rồi đó bạn.
2/ là tổng chi phí thực tế trong quý, bao gồm cả chi phí hợp lý + không hợp lý. có doanh thu thì phải có giá vốn, giá vốn phải phù hợp với doanh thu.,ko phải con số bịa ra đâu bạn.
tuy nhiên, do tờ khai tạm tính, doanh nghiệp tự khai tự nộp nên con số chưa chính xác, cuối năm phải quyết toán lại.
thường để lỗ là tại vì chẳng ai muốn nộp thuế cho nhà nước hết.cũng còn tùy trường hợp thôi, lời to mà để lỗ hòai, thuế xuống quyết toán thì cũng bị tóm cổ thôi.nói chung là nếu ban đầu ko rõ ràng thì phải nhờ may rủi thôi.ko biết trước được

V

vera

Guest
5/4/10
3
0
1
HN
bạn ah, chị kt ấy chẳng bịa đâu
hàng tháng người ta đã cân đối mua vào-bán ra rồi, không để lãi hoặc lãi quá nhiều vì rõ là chả ai muốn nộp thuế cả
hàng tháng ngta muốn lỗ ( hay ít lãi) thì đi mua cái hóa đơn đỏ hợp lý ở cty nào đó cho nó vừa vặn, ví dụ thế,
kt nhà mình quá nhiều ng biết còn gì

S

saosang6489

Guest
11/1/12
4
0
0
Quang Nam
Ðề: Chi phí phát sinh trên tờ khai thuế TNDN tạm tính

anh chị ơi, giúp em với.
1/ Cty em mới thành lập, chỉ mới phát sinh chi phí đầu vào ( chi phí mua văn phòng phẩm, tiếp khách, thuế môn bài,...). Chưa phát sinh doanh thu. Vậy em phải làm tờ khai thuế TNDN tam tính quý 4 như thế nào. Chi phí thì cộng hết lại còn doanh thu để trống phải không anh/ chị.
2/ Cty em có 2 hợp đồng lao động (A&B). Ông A ký hợp đồng 20tr, và đã đăng ký MST CN. Ông B ký hợp đồng 3tr, chưa có MST. Giờ em ko piết phải bắt đầu từ đâu... Giúp em với...
Gấp Gấp,
Mình ko piết post len , nen ké của bạn. Chỉ cho mình cách post luôn nha bạn... Thanks

anh chị ơi, giúp em với.
1/ Cty em mới thành lập, chỉ mới phát sinh chi phí đầu vào ( chi phí mua văn phòng phẩm, tiếp khách, thuế môn bài,...). Chưa phát sinh doanh thu. Vậy em phải làm tờ khai thuế TNDN tam tính quý 4 như thế nào. Chi phí thì cộng hết lại còn doanh thu để trống phải không anh/ chị.
2/ Cty em có 2 hợp đồng lao động (A&B). Ông A ký hợp đồng 20tr, và đã đăng ký MST CN. Ông B ký hợp đồng 3tr, chưa có MST. Giờ em ko piết phải bắt đầu từ đâu... Giúp em với...
Gấp Gấp,
Them nữa: Hợp đồng được ký ngày 1/1/2012. Thì thuế TNCN quý 4/2011 em coi như ko có và ko làm tờ khai được ko ạ,..

Sửa lần cuối:
S

saosang6489

Guest
11/1/12
4
0
0
Quang Nam

sao ko ai trả lơi2 mình zây

N

nguyenphuong1811

Guest
29/5/14
1
0
0
33
Bình Dương

Cả nhà cho em hỏi?
Em mới đi làm kế toán cho cty phải làm khai báo thuế nữa e k biết phải cân đối HĐ đầu vào và đầu ra như thế nào để DN k phải đóng thuế ạ
DT trong tháng 5 của công ty e là: 719.314.530đ
Chi phí trong tháng 5: 345.230.156đ
em thấy trong tháng lãi nhiều quá h e có phải đi lấy thêm HĐ đầu vào k ạ.
Thanks cả nhà nhiều ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA