trụ sở cty có được đưa vào chi phí

• Thread starter Babylinhnguyen
  • Ngày gửi
B

Babylinhnguyen

Guest
Công ty mình là Công ty TNHH một thành viên đặt trụ sở tại nhà của Giám đốc
(chủ). Như vậy thay vì thuê mặt bằng thì bây giờ mặt bằng là tầng trệt của nhà Giám đốc. Liệu mình có cần đưa vào chi phí không?
Mình cần ý kiến tham khảo, xin cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
DuongHongTham

DuongHongTham

Guest
17/2/08
48
0
6
37
ha noi
nhân tiện có topic đây em mong mọi người giải đáp giúp em ạ! em mới vào nghề kt nên thú thực rất chi là ko biết gì >.<
Tình hình cty em cũng đặt VP tại nhà của GĐ mới mua, hiện tiền điện, nước, điện thoại đều lấy tên chủ cũ. Em có được đề nghị thay đổi thông tin ký hợp đồng dịch vụ điện, nước ko ? lí do nên viết là mua bán nhà hay đổi chủ đầu máy nước hay ntn ạ ?

em xin cảm ơn ạ !

T

thanhlongenet

Trung cấp
3/5/10
85
0
6
38
Hà Giang
Thay đổi thông tin là điều hiển nhiên rùi, bạn cứ đề nghị với bên điện lực và điện nước ấy, họ sẽ thay đổi thông tin cho bạn, mình nghĩ rằng họ sẽ không làm khó bạn đâu

D

DANT

Trung cấp
19/8/09
97
1
0
Hà Nội
Hình như điện nước họ chỉ làm việc với ai có hộ khẩu ở đó thôi.

Bạn nói giám đốc sang tên nhà đó thành tên giám đốc.

Hoá đơn điện, nước mang tên chủ nhà cho thuê, mượn làm văn phòng vẫn có thể làm chứng từ chi phí hợp lý cho công ty được với điều kiện phải có hợp đồng thuê, mượn VP.

Bạn nói chủ cũ làm 1 cái hợp đồng cho thuê, mượn VP là được mà. Hoặc sang tên cho GD của bạn

DuongHongTham

DuongHongTham

Guest
17/2/08
48
0
6
37
ha noi
nhà này giám đốc em mua rồi , giờ sang tên cho Giám đốc, và làm hợp đồng mượn nhà của GĐ là đc đúng ko ạ ? ( vì địa chỉ trong GPĐKKD là nhà khác của GĐ )

C

cuden

Trung cấp
4/5/09
56
0
6
39
Hội An - Quảng Nam
Hình như điện nước họ chỉ làm việc với ai có hộ khẩu ở đó thôi.

Bạn nói giám đốc sang tên nhà đó thành tên giám đốc.

Hoá đơn điện, nước mang tên chủ nhà cho thuê, mượn làm văn phòng vẫn có thể làm chứng từ chi phí hợp lý cho công ty được với điều kiện phải có hợp đồng thuê, mượn VP.

Bạn nói chủ cũ làm 1 cái hợp đồng cho thuê, mượn VP là được mà. Hoặc sang tên cho GD của bạn

với điều kiện là bạn phải đề nghị chủ nhà là giấy bảo lãnh nữa đó, bên điện lực họ yêu cầu vậy,

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital
nhân tiện có topic đây em mong mọi người giải đáp giúp em ạ! em mới vào nghề kt nên thú thực rất chi là ko biết gì >.<
Tình hình cty em cũng đặt VP tại nhà của GĐ mới mua, hiện tiền điện, nước, điện thoại đều lấy tên chủ cũ. Em có được đề nghị thay đổi thông tin ký hợp đồng dịch vụ điện, nước ko ? lí do nên viết là mua bán nhà hay đổi chủ đầu máy nước hay ntn ạ ?

em xin cảm ơn ạ !

Không nhất thiết phải sang tên, bạn làm bảng kê theo mẫu 02/TNDN thông tư 130/2008/TT-BTC để đưa vào chi phí hợp lý hợp lệ, còn đương nhiên thuế GTGT thì không được rồi, nhưng nó chiếm không nhiều bằng tổng chi phí bỏ ra.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA