Hỏi về Thuế khoán phải nộp đối với hộ kinh doanh cá thể

• Thread starter trungphucpci
  • Ngày gửi
T

trungphucpci

Guest
14/7/10
3
0
0
Vĩnh Phúc
Chào các bạn. Các bạn cho mình hỏi với. Hiện tại mình mới mở 1 cửa hàng mua bán linh kiện máy tính.
Mình có đăng ký mã số thuế và hóa đơn (Hóa đơn TT) đầy đủ. Hôm trước có ông ở bên đội thuế của thị trấn xuống nói đóng thuế môn bài là 350.000đ/năm.
Các bạn giải thích giúp mình cách tính thuế môn bài với nhé. Mình chẳng hiểu gì về cách tính này cả.
Còn riêng khoản hóa đơn thì ông ấy nói cho mình dùng theo thuế khoán, và áp dụng mức khoán đối với cửa hàng mình là 100.000đ/tháng. Nhưng mình vẫn chưa hiểu 1 vấn đề là: 100.000đ khoán này mình không kinh doanh được cái gì cũng phải nộp à? và như tháng trước mình tính tiền hóa đơn mình xuất là 10.500.000đ. ông ấy tính thuế như thế nào mà bắt mình đóng 110.000đ (ông ấy nói là tiền hóa đơn) + 100.000đ (Thuế khoán hàng tháng).
Như vậy giữa cái thuế khoán và thuế trực tiếp tính trên hóa đơn thì phải nộp cả 2 à?
Cảm ơn các bạn rất nhiều. Chúc các bạn sức khỏe.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Mình chỉ biết về phần thuế môn bài bạn phải đóng, khoản này căn cứ vào biểu thuế môn bài dựa trên thu nhập 1 tháng (bạn có thể tham khảo ở thông tư 96/2002). Ví dụ: thu nhập 1 tháng của cty bạn từ 500.000-750.000 thì đóng thuế môn bài 300.000/năm, 750.000-1.000.000 thì đóng 500.000/năm,...

T

trungphucpci

Guest
14/7/10
3
0
0
Vĩnh Phúc
Ðề: Re: Hỏi về Thuế khoán phải nộp đối với hộ kinh doanh cá thể

Mình chỉ biết về phần thuế môn bài bạn phải đóng, khoản này căn cứ vào biểu thuế môn bài dựa trên thu nhập 1 tháng (bạn có thể tham khảo ở thông tư 96/2002). Ví dụ: thu nhập 1 tháng của cty bạn từ 500.000-750.000 thì đóng thuế môn bài 300.000/năm, 750.000-1.000.000 thì đóng 500.000/năm,...

Cảm ơn bạn nhiều. Vậy bạn có thể giúp mình cách tính thu nhập 1 tháng được không? ví dụ như trên hóa đơn mình ghi 10.500.000vnđ (Mười triệu,năm trăm ngàn) thì tính tiền thu nhập 1 tháng của mình như thế nào hả bạn?
Cảm ơn bạn!

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Về lý thuyết thì: Thu nhập một tháng để xếp bậc môn bài được xác định theo nguyên tắc lấy doanh thu bình quân tháng của năm nhân (x) tỷ lệ lãi gộp quy định. Nên có thể bác bên đội thuế đã nhìn quy mô của công ty bạn, rồi áp 1 mức thuế cho năm nay, sang năm sau sẽ căn cứ doanh thu bình quân để tính rõ ràng hơn.

Về "tỷ lệ lãi gộp theo quy định": cái này mình không rõ vì mình chưa gặp bao h, bạn có thể hỏi bác thuế xem sao.

Hoakhe

Hoakhe

Trung cấp
22/12/09
167
4
18
Ninh Bình
Ðề: Hỏi về Thuế khoán phải nộp đối với hộ kinh doanh cá thể

Chào các bạn. Các bạn cho mình hỏi với. Hiện tại mình mới mở 1 cửa hàng mua bán linh kiện máy tính.
Mình có đăng ký mã số thuế và hóa đơn (Hóa đơn TT) đầy đủ. Hôm trước có ông ở bên đội thuế của thị trấn xuống nói đóng thuế môn bài là 350.000đ/năm.
Các bạn giải thích giúp mình cách tính thuế môn bài với nhé. Mình chẳng hiểu gì về cách tính này cả.
Còn riêng khoản hóa đơn thì ông ấy nói cho mình dùng theo thuế khoán, và áp dụng mức khoán đối với cửa hàng mình là 100.000đ/tháng. Nhưng mình vẫn chưa hiểu 1 vấn đề là: 100.000đ khoán này mình không kinh doanh được cái gì cũng phải nộp à? và như tháng trước mình tính tiền hóa đơn mình xuất là 10.500.000đ. ông ấy tính thuế như thế nào mà bắt mình đóng 110.000đ (ông ấy nói là tiền hóa đơn) + 100.000đ (Thuế khoán hàng tháng).
Như vậy giữa cái thuế khoán và thuế trực tiếp tính trên hóa đơn thì phải nộp cả 2 à?
Cảm ơn các bạn rất nhiều. Chúc các bạn sức khỏe.
1. Về thuế Môn bài: Như bạn ...1011 đã nêu.

2. Về số thuế 100.000đ (Thuế khoán hàng tháng): Bao gồm thuế GTGT và thuế TNCN
* Thuế GTGT:
* Số thuế phải nộp = (Doanh thu * tỉ lệ GTGT trên doanh thu)* Thuế suất thuế GTGT theo thông tư 06/2012 cho ngành nghề mình đang KD.
- Tỉ lệ GTGT trên doanh thu do Cục thuế từng tỉnh thành quyết định (có văn bản cụ thể).
- Doanh thu: Cục thuế từng tỉnh thành có công văn quy định cụ thể doanh thu khoán cho các đối tượng kinh doanh ngành nghề gì... Nếu cơ sở kinh doanh có sử dụng hóa đơn thì sẽ tính theo doanh thu thực tế nếu DT thực tế cao hơn DT khoán (và ngược lại).

* Thuế TNCN:
* Số thuế phải nộp = (Doanh thu * tỉ lệ Thu nhập chịu thuế trên doanh thu)* Thuế suất thuế theo biểu thuế lũy tiến từng phần trong thông tư 84/2008/TT-BTC.
- Tỉ lệ Thu nhập chịu thuế trên doanh thu do Cục thuế từng tỉnh thành quyết định (có văn bản cụ thể).
- Doanh thu: Cục thuế từng tỉnh thành có công văn quy định cụ thể doanh thu khoán cho các đối tượng kinh doanh ngành nghề gì... Nếu cơ sở kinh doanh có sử dụng hóa đơn thì sẽ tính theo doanh thu thực tế nếu DT thực tế cao hơn DT khoán (và ngược lại).

Lý thuyết là vậy. Thực tế, để tính ra số thuế 100.000đ/tháng như em nêu trên thì chỉ các anh thuế chỗ em mới tính được nhe em yêu !

T

trungphucpci

Guest
14/7/10
3
0
0
Vĩnh Phúc

Vâng. Em cảm ơn các anh chị nhiều. Nhưng các bác ở đội thuế chỗ em không nói rõ ra. Các bác ấy lại thu của em 100.000+110.000=210.000 (Nhưng trên biên lai lại ghi thu có 100.000vnđ). Các anh chị cho em hỏi như vậy có vấn đề gì không ạ
100.000 là thuế khoán hàng tháng. 110.000 là tính thuế theo hóa đơn. Nhưng còn 1 vấn đề nữa là lúc trước em đi đăng ký mã số thuế và mua hóa đơn thì các bác ấy lại nói là nếu tính thuế thực tế hàng tháng mà cao hơn 100.000 khoán kia thì sẽ thu theo thuế thực tế trên hóa đơn mà bỏ 100.000 khoán này đi. Nếu tháng nào tiền thuế thấp hơn 100.000 thì thu 100.000

N

ngocnu89

Sơ cấp

* Thuế GTGT:
* Số thuế phải nộp = (Doanh thu * tỉ lệ GTGT trên doanh thu)* Thuế suất thuế GTGT theo thông tư 06/2012 cho ngành nghề mình đang KD.
- Tỉ lệ GTGT trên doanh thu do Cục thuế từng tỉnh thành quyết định (có văn bản cụ thể).

* Thuế TNCN:
* Số thuế phải nộp = (Doanh thu * tỉ lệ Thu nhập chịu thuế trên doanh thu)* Thuế suất thuế theo biểu thuế lũy tiến từng phần trong thông tư 84/2008/TT-BTC.
- Tỉ lệ Thu nhập chịu thuế trên doanh thu do Cục thuế từng tỉnh thành quyết định (có văn bản cụ thể).

Lý thuyết là vậy. Thực tế, để tính ra số thuế 100.000đ/tháng như em nêu trên thì chỉ các anh thuế chỗ em mới tính được nhe em yêu !
========================
Bên em cũng nộp thuế theo hình thức thuế khoán. Bên em kinh doanh linh kiện máy tính. Hàng tháng cán bộ quản lý thuế bên em khoán cho bên em doanh thu 150.000.000 vnd/ tháng. và phải nộp mức thuế là 1.950.000 VND/ tháng ( ông cán bộ quản lý thu tay vậy thôi chứ chẳng có chứng từ gì cả). Em cũng tính theo cách trên nhưng ko sao ra được con số 1.950.000 d. Bên em có 2 người phụ thuộc. em có hỏi ông ấy có đc giảm trừ gia cảnh ko, ông ấy bảo chưa đến mức phải giảm trừ. Chị có thể giải thích giúp em đc ko ạ?

Hoakhe

Hoakhe

Trung cấp
22/12/09
167
4
18
Ninh Bình
========================
Bên em cũng nộp thuế theo hình thức thuế khoán. Bên em kinh doanh linh kiện máy tính. Hàng tháng cán bộ quản lý thuế bên em khoán cho bên em doanh thu 150.000.000 vnd/ tháng. và phải nộp mức thuế là 1.950.000 VND/ tháng ( ông cán bộ quản lý thu tay vậy thôi chứ chẳng có chứng từ gì cả). Em cũng tính theo cách trên nhưng ko sao ra được con số 1.950.000 d. Bên em có 2 người phụ thuộc. em có hỏi ông ấy có đc giảm trừ gia cảnh ko, ông ấy bảo chưa đến mức phải giảm trừ. Chị có thể giải thích giúp em đc ko ạ?
Em y/c anh thuế đó cho em biết anh tính các loại thuế gì để ra số đó, chị cũng kg tính ra.

0

03101992

Guest
12/1/16
1
0
1
31
Theo hướng dẫn tại tiết a.1 điểm a khoản 2 Điều 2 Thông tư số 92/2015/TT-BTC thì:
Từ ngày 01/01/2016, trường hợp cá nhân nộp thuế khoán có sử dụng hoá đơn của cơ quan thuế thì doanh thu tính thuế được căn cứ vào doanh thu khoán và doanh thu trên hoá đơn, không phân biệt hoá đơn sử dụng theo quyển hay hoá đơn sử dụng lẻ theo từng số.
Trước đây,
Theo hướng dẫn tại tiết a.1.2 điểm a khoản 1 Điều 8 Thông tư số 111/2013/TT-BTC thì:
- Trường hợp cá nhân kinh doanh nộp thuế khoán sử dụng hoá đơn quyển: nếu doanh thu trên hoá đơn thấp hơn hoặc bằng doanh thu khoán thì cá nhân chỉ phải nộp thuế khoán; nếu doanh thu trên hoá đơn cao hơn doanh thu khoán thì ngoài việc nộp thuế khoán cá nhân phải nộp bổ sung thuế đối với phần doanh thu trên hoá đơn cao hơn doanh thu khoán.
- Trường hợp cá nhân kinh doanh nộp thuế khoán sử dụng hoá đơn do cơ quan thuế bán lẻ theo từng số thì cá nhân nộp thuế khoán đồng thời khai và nộp thuế đối với toàn bộ doanh thu trên hoá đơn theo từng lần phát sinh

T

thường duy

THÙY DƯƠNG
15/4/15
771
177
43
33
Quảng Bình - Vũng Tàu
NHƯ BẠN TRÊN HƯỚNG DẪN THÌ LÀ CÁCH TÍNH THUẾ NĂM 2015, GIỜ NĂM 2016, CÁCH TÍNH CHO hkd NHƯ SAU:
NẾU MUA QUYỂN HD THÌ HKD PHẢI NỘP 2 KHOẢNG, 1 LÀ THUẾ KHOÁN, VÀ 1 LÀ THUẾ TÍNH TRÊN DT CỦA HÓA ĐƠN.
vd TRONG THÁNG, HKD ÁP DỤNG THUẾ KHOÁN PHẢI ĐÓNG LÀ 200.000Đ, TRÊN HÓA ĐƠN DT TỔNG THÁNG ĐÓ LÀ 100TRIỆU, THUẾ BẠN PHẢI NỘP LÀ 200K + DTxTHUẾ SUẤT.
TỚ MỚI ĐƯỢC BÊN THUẾ CẬP NHẬT CHO, CÒN THEO THÔNG TƯ GÌ THÌ QUÊN RỒI, HỌ CÓ ĐƯA VĂN BẢN VỀ MÀ NHẮC LÔI RA XEM LÀ CĂN CỨ THÔNG TIN GÌ, HI HÍ. TỘI NGƯỜI NỘP THUẾ NỘP TỚI 2 KHOẢN

• Like
Reactions: Hương hamster
Techcomputer.vn

Techcomputer.vn

Guest
16/3/16
2
1
3
34
========================
Bác kinh doanh phát đạt thế thì đóng có 2tr 1 tháng thôi có gì phải lo. bác đăng ký nộp thuế khoán doanh thu (1 trăm 50 triệu/tháng ) thì tất nhiên thuế thu nhập đã là 1tr500k/tháng + thêm tiền công người ta nhập liệu hóa đơn và báo cáo thuế giúp bác = 1tr950k tính ra có 450k tiền công ( nội nguyên nhập cái 150tr tiền hóa đơn bán lẻ linh kiện là cũng chết cha rồi ). Mà kinh doanh với doanh thu trên >100tr 1 tháng thôi nộp 2 triệu còn được nữa là. Bên em nè trước làm cty một tháng tiền hóa đơn xuất ra có 20tr là phải nộp VAT+ phí kế toán = 3tr rồi tất nhiên trong đó 10%VAT đã = 2tr mà cái đó là khách hàng trả đâu phải mình đâu.

Em cũng làm bên mt nhưng nói thật là bên em 1 tháng chả phải xuất lá hóa đơn nào, vì bán khách lẻ thì có ai lấy hóa đơn bao giờ đâu, em đăng ký kd cho hợp lệ để mở cửa bán hàng thôi chứ mình dịch vụ thì làm việc vs mấy công ty lớn cũng khó, muốn làm lớn thì mở công ty luôn chứ kinh doanh cửa hàng như bác mà chơi thuế khoán 150tr/tháng thì chắc em nghĩ có 100tr tiền BHD rồi ( viết tắt có j các bác tự dịch , muốn dịch ra gì thì ra chứ viết thẳng ra đây công an nó bắt em luôn cũng ko chừng.)

Sửa lần cuối:
C

Châu Ý

Guest
27/4/16
1
0
1
33
Các bạn cho mình hỏi. Mình đăng ký kinh doanh năm 2016. Hình thức là thuế khoán 30 triệu/ tháng. E thuộc nhóm ngành cung cấp hàng hóa là gia cầm. Nếu e xuất hóa đơn là 50 triệu/tháng thì e nhờ a/c tính giùm e tiền thuế phải đóng là bao nhiêu. Vì e ko học kế toán nên e ko biết gì về thuế cả. Mong a/c giúp đỡ. E chân thành cảm ơn

L

Lê Nguyên 93

Guest
7/7/16
2
0
1
30

* Thuế GTGT:

* Thuế TNCN:

L

Lê Nguyên 93

Guest
7/7/16
2
0
1
30
Mọi người cho em hỏi : e có làm cho quán cafe theo hình thức hộ kinh doanh cá thể vớ mức thuế khoán.. mà trên thuế yêu cầu doanh thu 9.000.000đ 1 tháng. Vậy cho e hỏi e có cần làm giấy tờ gì để báo cáo với thuế k? và chủ e nói cần ghi doanh thu vào sổ vậy quyển sổ đó có cần được bên thuế của phường đóng dấu hay gì không ạ? e cảm ơn

T

thường duy

THÙY DƯƠNG
15/4/15
771
177
43
33
Quảng Bình - Vũng Tàu
Mọi người cho em hỏi : e có làm cho quán cafe theo hình thức hộ kinh doanh cá thể vớ mức thuế khoán.. mà trên thuế yêu cầu doanh thu 9.000.000đ 1 tháng. Vậy cho e hỏi e có cần làm giấy tờ gì để báo cáo với thuế k? và chủ e nói cần ghi doanh thu vào sổ vậy quyển sổ đó có cần được bên thuế của phường đóng dấu hay gì không ạ? e cảm ơn
Bạn ơi,
Thuế khoán là bên thuế họ định ra cho mình, khoná 1 tháng từng đó tiền.
Cho dù bên bạn có hay không thu vào số tiền trên cũng mặc kệ. Vì đây là mức họ vạch ra cho mình, bắt mình nộp theo.
Bên bạn nếu xuất HĐ ra cho khách hàng thì hàng tháng or quý mới bắt đầu làm tờ khai, bảng kê nộp lên cho thuế, tình hình sd hđ nữa, tuy đây là theo kiểu HKD nhưng cũng phải nộp cái này (bên mình làm vậy, ko biết bên quản lý thuế bên bạn có bắt nộp bảng kêko).
Chứ ai lại đi theo dõi DT ghi vào sổ như vậy, đó chỉ theo dõi nội bộ thôi chứ nếu ghi vậy bên bạn ghi 1 tháng DT có 3 triệu họ sao chứng nhận đwcj

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA