Lập chứng từ ghi sổ của hình thức CTGS

• Thread starter BinhLeClick007
  • Ngày gửi
B

BinhLeClick007

Guest
Mình đang gặp rắc rối ở cái hình thức này đây. Cụ thể như sau :

Chứng từ ghi sổ được lập căn cứ trên Chứng từ gốc và Bảng tổng hợp chứng từ. Như vậy chúng ta phân chia chứng từ gốc tiêu thức nào ? để lập Chứng từ ghi sổ trước khi chúng ta Đăng ký vào Sổ CTGS.

Chẳng hạn :
Nếu phân theo cách thông thường là phiếu thu, phiếu chi, phiếu nhập kho, phiếu xuất kho ... Nhưng khi xuất hàng hoá cho khách hàng có các cặp đối ứng như sau :
1. N632; C156 (GVHB)
2. N131; C511 (Doanh thu)
3. N131; C3331 (Thuế GTGT đầu ra)
4. N521; C131 (Chiết khấu)

Thì mình lại không biết làm thế nào để ghi vào Chứng từ ghi sổ.

Đồng thời nếu phân theo cách này thì khối lượng chứng từ ghi sổ rất lớn.

Cách ghi của Chứng từ ghi sổ và phân loại chứng từ gốc để lập CTGS mình chưa hiểu lắm. Mong Pác nào đã kinh qua hình thức này rồi (Hình thức Chứng từ ghi sổ) thì chỉ giáo cho mình với.

Thanks !

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Chứng từ ghi sổ là loại chứng từ dùng để tập hợp số liệu của chừng từ gốc theo từng loại sự việc và ghi rõ nội dung của sự việc ấy (Ghi Nợ TK nào, đối ứng với bên Có của TK nào, hoặc ngược lại)

Chứng từ ghi sổ có thể lập cho từng chứng từ gốc, hoặc có thể lập cho nhiều chứng từ gốc có nội dung kinh tế giống nhau và phát sinh thường xuyên trong tháng.

BinhLeClick007 nói:
1. N632; C156 (GVHB)

2. N131; C511 (Doanh thu)

3. N131; C3331 (Thuế GTGT đầu ra)

4. N521; C131 (Chiết khấu)

Bạn phải lập ra 4 Chứng từ ghi sổ, không có cách nào khác đâu khi đã theo đuổi hình thức này rồi.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
To binhle khi thực hiện làm phương pháp chứng từ ghi sổ người ta có thể tập hợp các chứng từ cùng loại với nhau làm một chứng từ ghi sổ. Trước khi lập chứng từ ghi sổ thì ta tập hợp bảng tổng hợp chứng từ gốc cùng loại. Khi dùng như thế việc các lập các chứng từ ghi sổ sẽ được rút gọn lại.
VD : Nếu qui định bên có TK 511 là GS số 1
Thì các phát sinh liên quan đến có 511 và nợ 131 có thể tổng hợp vào bảng tổng hợp chứng từ gốc cùng loại.( sự phân chia này do qui định của đơn vị)
Cụ thể là: Tất cả các phát sinh trong vòng một khoảng thời gian ( tuỳ theo tốc độ phát sinh chứng từ mà qui định-như 10 ngày hoặc 20ngày) đều được tập hợp vào bảng tổng hợp chứng từ gốc.
Căn cứ vào số tổng hợp từ bảng tổng hợp chứng từ gốc chỉ làm một chứng từ ghi sổ mà thôi.
tất cả chứng từ bán hàng ( liên ba) được tập hợp vào cùng bảng tổng hợp và chứng từ ghi sổ.

T

thuongbao84

Guest
17/11/08
1
0
0
39
Quảng Trị
công ty mình mới mở nên mình chưa biết phải vào sổ sách kế toán của hình thức CTGS như thế nào cả.có ai biết thì chỉ giúp mình với.Bắt đầu phải làm gì trước hả các bác.

T

thythy252

Guest
27/2/09
1
0
0
39
Tam Kỳ- Quảng Nam
lập chứng từ ghi sổ theo hình thức CTGS

chào!
Nhờ các anh chị cho mình hỏi: Nếu lập bảng kê chứng từ cùng loại cho từng tài khoản xong thì mình phải kèm theo chứng từ gốc, nhưng nếu chứng từ gốc kèm theo quá nhiều thì làm sao mà sắp xếp theo thứ tự CTGS được? vì hiện tại mình vẫn làm sổ chi tiết cho từng tài khoản, sau đó tổng hợp định khoản trên sổ chi tiết mà không lập bảng kê chứng từ cùng loại, từ đó mình lập chứng từ ghi sổ và lên sổ cái, vậy anh chị thấy có hợp lý không?
Rất Mong hồi âm!

nguyenthithuc

nguyenthithuc

Trung cấp
17/7/08
86
0
0
37
Phú Thọ
Trước hết các bạn hãy tập hợp tất cả các chứng từ gốc vào bảng tổng hợp chứng từ gốc cùng loại. VD: Bảng tổng hợp Chứng từ gốc cùng loại chi quỹ tiền mặt chẳng hạn.Các bạn lập tất cả chứng từ chi tiền mặt rồi 10 ngày,20 ngày hoặc cuối tháng lên 1 chứng từ ghi sổ cũng đc.Hạch toán Có TK 111 và Nợ các TK liên quan, tương tự như vậy với bên thu tiền mặt.Sau đó bạn tổng hợp nhóm từng tài khoản vào với nhau rùi lên sổ sách.
Thật ra, làm theo pp Chứng từ ghi sổ rất đơn giản và dễ làm.

nguyenthithuc

nguyenthithuc

Trung cấp
17/7/08
86
0
0
37
Phú Thọ
chào!
Nhờ các anh chị cho mình hỏi: Nếu lập bảng kê chứng từ cùng loại cho từng tài khoản xong thì mình phải kèm theo chứng từ gốc, nhưng nếu chứng từ gốc kèm theo quá nhiều thì làm sao mà sắp xếp theo thứ tự CTGS được? vì hiện tại mình vẫn làm sổ chi tiết cho từng tài khoản, sau đó tổng hợp định khoản trên sổ chi tiết mà không lập bảng kê chứng từ cùng loại, từ đó mình lập chứng từ ghi sổ và lên sổ cái, vậy anh chị thấy có hợp lý không?
Rất Mong hồi âm!

Nếu bạn có nhiều chứng từ gốc thì bạn làm Bảng tổng hợp chứng từ gốc cùng loại sẽ hợp lý hơn nhiều và còn tiết kiệm được nhiều thời gian nưa đó! Bạn làm thử xem nhé, mình tin là bạn sẽ thích đấy! :)

C

Cuncon9000

Guest
15/11/07
8
0
0
Thái Nguyên
Em xin được chia sẻ với các anh chị :
Làm KT theo phương pháp chứng từ ghi sổ thì ta phải phân loại riêng các chứng từ gốc cùng loại, như:
- Thu
- chi
- bán hàng công nợ
- ngân hàng
Tùy theo các nghiệp vụ phát sinh để mở Chứng từ. Nếu làm như vậy em thấy sẽ không bị nhầm nữa. Nhưng với những người mới làm Kt thì cẩn thận với nghiệp vụ sau: vd: Rút tiền gửi ngân hàng về nhập quỹ tiền mặt Nợ 111/Có 112
thì chỉ được phản ánh 1 lần vào chứng từ tiền gửi ngân hàng chứ không được phản ánh vào Chứng từ thu tiền nữa.
Em thấy rất nhiều người bị nhầm ở chỗ này ạ.
Em chao các anh chị ạ.

S

Sang Sang

Guest
10/8/09
1
0
0
37
Bac Ninh
em mới làm kế toán cho 1 công ty xây dựng được 2 tháng rùi mà em chua vào sổ. cty em áp dụng chứng từ ghi sổ. Anh chị nào có phương pháp và mẫu biểu tat cả liên quan đến chứng từ ghi sổ cho em xin . em xin cảm ơn.:mrstraetz

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
em mới làm kế toán cho 1 công ty xây dựng được 2 tháng rùi mà em chua vào sổ. cty em áp dụng chứng từ ghi sổ. Anh chị nào có phương pháp và mẫu biểu tat cả liên quan đến chứng từ ghi sổ cho em xin . em xin cảm ơn.:mrstraetz

bạn nên tham khảo quyết định 15/2006/QĐ-BTC phần chế độ sổ - hình thức kế toán để biết thêm. trong đó hướng dẫn cụ thể rồi, cứ thế mà áp dụng

B

bachhop2403

Guest
27/12/07
25
0
1
43
HCM
Theo như bạn nguyenthithuc thì mình lập bảng tổng hợp chứng từ cùng loại của 1 tháng, rồi từ đó mình lập CTGS của tháng đó phải không?. Nhưng mình thấy sổ chi tiết các tài khoản thì vẫn lấy từ bảng THCT cùng loại, chứ không dùng CTGS. Mình muốn gửi thử 1 tháng mình làm cho bạn nhận xét, cho mình email của bạn đi. Từ hồi đi làm đến giờ mình toàn làm NKC, mặc dù lúc đi học có làm qua hình thức này rồi nhưng chưa dùng thực tế bao giờ, nên lơ tơ mơ quá

T

ti gon

Guest
Làm KT theo phương pháp chứng từ ghi sổ thì ta phải phân loại riêng các chứng từ gốc cùng loại, như:
- Thu
- chi
- bán hàng công nợ
- ngân hàng
Tùy theo các nghiệp vụ phát sinh để mở Chứng từ. Nếu làm như vậy em thấy sẽ không bị nhầm nữa. Nhưng với những người mới làm Kt thì cẩn thận với nghiệp vụ sau: vd: Rút tiền gửi ngân hàng về nhập quỹ tiền mặt Nợ 111/Có 112
thì chỉ được phản ánh 1 lần vào chứng từ tiền gửi ngân hàng chứ không được phản ánh vào Chứng từ thu tiền nữa.
Em chao các anh chị ạ.

cho mình hỏi yại sao phản ánh 1 lần ở TK 112
thế sao ko phản ánh ở TK 111. mong bạn giải thích thêm cho mình hiểu với. thank

T

thinhcitimart

Guest
23/12/08
1
0
1
tp.hcm
- Thu
- chi
- bán hàng công nợ
- ngân hàng
Em chao các anh chị ạ.

T

thucninh

Sơ cấp
17/10/09
9
0
1
36
hung yen
Chào mọi người, mình mới ra trường, đang đc làm phần kế toán vốn bằng tiền và theo dõi công nợ (TL 111,112,311,341,131,331). Thú thực là mình chưa biết cách lưu trữ sắp xếp chứng từ như thế nào cho hợp lý, hợp lệ, mọi người giúp mình với. vui lòng gửi vào hòm thư meomun11687@yahoo.com

H

hieuqn79

Guest
18/9/09
1
0
1
45
quy nhon
Đối với đơn vị kế tóan hành chính sự nghiệp thực hiện theo hình thức kế tóan chứng từ ghi sổ, mình mới tiếp cận với hình thức này nên cũng còn mơ hồ lắm, xin các anh chị hướng dẫn giúp cách lập chứng từ ghi sổ. Xin cảm ơn!

C

cachcach172004

Guest
17/12/09
6
0
0
ha noi
Các bạn ơi cho mình hỏi? Nếu chi tiền đi nghỉ mát, thăm CBCNV ốm đau thì định khoản là:
Nợ TK 338
Có TK 111
Yêu cầu có chứng từ làm sao được? Cái này không cần chứng từ phải không, chỉ viết phiếu Chi là được. Mình ko hiểu lắm đang bắt đầu đi làm đcj 1 tuần. Cảm ơn các bạn

K

khoith

Guest
16/7/08
1
0
0
thanh hoá
bạn nên tham khảo quyết định 48/2006/QĐ-BTC phần chế độ sổ - hình thức kế toán để biết thêm. trong đó hướng dẫn cụ thể rồi, cứ thế mà áp dụng

B

BICHNGOC041989

Guest
20/1/10
1
0
0
34
binh duong
Anh chị nào giúp em với cách ghi nhật ký mua hàng chịu có ghi phần thuế gtgt vào không vậy?

K

kieuphu

Guest
5/3/10
2
0
0
42
Nha Trang
Chào cả nhà em là thành viên mới, mong cả nhà hết lòng giúp đỡ ,em cảm ơn nhiều nhiều, em đang cần gấp file exel về hình thức CTGS ai có cho em với địa chỉ mail của em là trinhkieu0404@yahoo.com, giúp em nha em đang khóc huhu nè,,,,, chúc cả nhà ta ngày nào củng vui...

N

natravico

Trung cấp
12/10/09
53
0
6
38
Bắc Ninh
Chị cho em hỏi Cty em từ năm 2007-2009 áp dụng hình thức chứng từ ghi sổ? Em cũng mới làm qua về hình thức NKC, chứ cái này ko hiểu lắm, bây giờ em muốn thay đổi sang hình thức NKC có được ko?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA