Xác định chi phí hợp lý.

• Thread starter linh206us
  • Ngày gửi
L

linh206us

Trung cấp
1/6/09
68
1
0
hai phong
Xếp mình vừa mua một chiếc đồng hồ đeo tay trị giá 7tr có cầm hoá đơn GTGT về,cái này có được kê khai thuế và cho vào làm chi phí hợp lí của công ty ko.Bạn nào biết chỉ giúp mình với.Thanks!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
vậy hoalan_chi hỏi 1 câu đơn giản, đồng hồ đeo tay có phục vụ cho mục đích sản xuất kinh doanh hay ko hay là phục vụ cho mục đích cá nhân? từ đó suy ra cho vào TK nào chắc bạn cũng biết.

Thân!

L

linh206us

Trung cấp
1/6/09
68
1
0
hai phong
vậy hoalan_chi hỏi 1 câu đơn giản, đồng hồ đeo tay có phục vụ cho mục đích sản xuất kinh doanh hay ko hay là phục vụ cho mục đích cá nhân? từ đó suy ra cho vào TK nào chắc bạn cũng biết.

Thân!

Hic..hic..nếu là em em sẽ cho là ko hợp lý,nhưng Giám đốc bảo cứ cho vào.Mua chiếc điện thoại di động 27tr em nói thì bảo "để liên lạc với khách hàng,đối tác lúc đi công tác chứ kéo theo máy bàn ah??".Giờ cái đồng hồ cũng nói" để nắm giờ giấc đi họp và gặp khách hàng cho đúng".Em ko biết nói là sao nữa cả.Em chưa va chạm những trường hợp như vậy? Rất mong được sự chỉ giáo của mọi người.

S

san san

Sơ cấp
29/6/09
11
0
0
quận 5
Oh, sao giống sếp tui thế. Sếp giải thích chỉ có sếp cho là hợp lý thôi, chứ chịu hay không là quyết định của thuế. Nếu đã vậy thì khi quyết toán thuế hãy nói sếp tự mà giải trình đi.Bây giờ thì mình sẽ làm theo ý sếp cho vào chi phí quà tặng khách hànng (nhưng khả năng bị xuất toán là 99%).

H

honglocninh

Trung cấp
17/3/10
100
0
0
38
binh phuoc
Xếp mình vừa mua một chiếc đồng hồ đeo tay trị giá 7tr có cầm hoá đơn GTGT về,cái này có được kê khai thuế và cho vào làm chi phí hợp lí của công ty ko.Bạn nào biết chỉ giúp mình với.Thanks!

thật ra thì có hóa đơn bạn hạch toán vào chi phí cũng được, nhưng ghi diễn giải đừng ghi rõ chi tiết tên hàng mà ghi chung chung thôi ( như hàng hóa các lại chẳng hạn ) ,thuế GTGT thì kê khai bình thường, đồng hồ đeo tay thì ko tính chi phí hợp lý đâu, nhưng cũng tùy thôi, doanh nghiệp có nhiều chứng từ, thuế làm sao kiểm hết được. còn sếp yêu cầu thì phải làm thôi, không làm mất việc đó.

cobanbonmat

cobanbonmat

11/4/08
314
1
18
Thành phố Hồ Chí Minh
thật ra thì có hóa đơn bạn hạch toán vào chi phí cũng được, nhưng ghi diễn giải đừng ghi rõ chi tiết tên hàng mà ghi chung chung thôi ( như hàng hóa các lại chẳng hạn ) ,thuế GTGT thì kê khai bình thường, đồng hồ đeo tay thì ko tính chi phí hợp lý đâu, nhưng cũng tùy thôi, doanh nghiệp có nhiều chứng từ, thuế làm sao kiểm hết được. còn sếp yêu cầu thì phải làm thôi, không làm mất việc đó.

Riêng cái điện thoại thì nó thuộc phần TSCD, bạn phải khấu hao từ từ, còn cái đồng hồ có lẽ nên đưa vào CCDC chu71 đưa vào quà tặng chắc chắn sẽ bị xuất toán

H

honglocninh

Trung cấp
17/3/10
100
0
0
38
binh phuoc
Riêng cái điện thoại thì nó thuộc phần TSCD, bạn phải khấu hao từ từ, còn cái đồng hồ có lẽ nên đưa vào CCDC chu71 đưa vào quà tặng chắc chắn sẽ bị xuất toán

ồ, bạn mà đưa vào công cụ dụng cụ thì còn bị xuất toán nhanh nữa đó. khi quyết toán họ yêu cầu đưa bảng phân bổ ra và xem rất chi tiết, họ mà thấy chữ đồng hồ đeo tay thì gạt ra liền . đưa vào chi phí quản lý có lẽ ít bị dòm ngó hơn bạn ah

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA