chi phí nguyên vật liệu trực tiếp

• Thread starter quynh87
  • Ngày gửi
Q

quynh87

Guest
5/5/09
6
0
0
Ha Noi
Các anh, chị cho em hỏi khi xuất kho nguyên vật liệu dùng cho sản xuất sản phẩm, nếu như không dùng hết, không nhập lại kho thì định khoản thế nào ah. Em cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
thuhien1310

thuhien1310

Trung cấp
5/4/10
123
0
16
Thai nguyen
Các anh, chị cho em hỏi khi xuất kho nguyên vật liệu dùng cho sản xuất sản phẩm, nếu như không dùng hết, không nhập lại kho thì định khoản thế nào ah. Em cảm ơn!

Tuỳ vào xử lý phần NVL thừa ấy mà bạn định khoản.

T

thanhlongenet

Trung cấp
3/5/10
85
0
6
38
Hà Giang
thừa NVL thì phải nhập kho chứ, nhưng bạn có thể Đk theo cách sau:
N1381/C152 (tài sản thiếu chờ xử lý khi kiểm kê)

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
thừa NVL thì phải nhập kho chứ, nhưng bạn có thể Đk theo cách sau:
N1381/C152 (tài sản thiếu chờ xử lý khi kiểm kê)

Không dùng hết thì NVL ấy vẫn nằm ở xưởng SX để sử dụng tiếp cho kỳ tiếp theo, chứ có phải TS thiếu đâu mà hạch toán kiểu này?

- Xuất NVL cho SX: N 621/ C 152. Cuối tháng kết chuyển tất cả sang TK 154: N 154/ C 621.
- Cuối tháng kiểm kê tồn kho tại xưởng mình sẽ có được số thực dùng trong tháng để tính giá thành SPSX trong kỳ, số còn lại này thì hiển nhiên nó nằm trên số dư TK 154, chứ ko có bút toán gì nếu như bạn ko nhập lại kho.

Sửa lần cuối:
V

vohoasen

Trung cấp
2/3/10
62
0
6
ha tinh
Nếu xuất nvl dùng cho sx mà dùng ko hết ko nhập lại kho, để lại phân xưởng, bạn dk: nợ tk 621/Có tk 152: ghi trong ngoặc gtnvl thừa( âm) , vì nó có liên quan đến xác định giá thành spsx nữa.

V

vohoasen

Trung cấp
2/3/10
62
0
6
ha tinh
khi tập hợp chi phí để tính giá thành cho sản phẩm bạn nhớ trừ ra phần giá trị nvl thừa này nhé.

H

hoangkhuc

Sơ cấp
13/4/10
32
0
0
36
hà nội
cái này trong giáo trình nói rõ mà. Chịu khó đọc sách đi. Kiểm kê thường xuyên thì : Nợ 152/ có 621. kiểm kê định kỳ thì trong kỳ ko làm gì cả. Cuối kỳ kiểm kê : nơ tk 152/ có 611

Q

quynh87

Guest
5/5/09
6
0
0
Ha Noi
cam ơn câu trả lời của bạn, nhưng mà mình đang hỏi là nếu không nhập lại kho, còn câu trả lời của bạn là khi đã nhập kho rồi mới đk như vậy. Minh đã hỏi cô giáo trường mình( hvtc) cô nói là vân ghi Nợ tk 621
Có Tk 152
nhưng số tiền ghi âm.

T

thanhthuy250387

Guest
7/4/10
19
0
0
tphcm
Anh chị trong diễn đàn cho em hỏi thăm...công ty em kinh doanh nhà hàng..
các chi phí như mua thực phẩm và thức uống đều đưa vào TK154.
vậy nếu như là Cafe thì nếu phân bổ làm nhiều lần thì em phải định khoản như thế nào?
VD: tháng này cty em mua 100kg cafe..thì phải phẩn bổ thế nào?
Mong các anh chị có kinh giúp em với, em mới ra trường nên nhiều điều còn bỡ ngỡ.
Cảm ơn các anh chị rất nhìu..!

M

Meoluoi8x

Sơ cấp
25/5/10
4
0
0
^_^
Không dùng hết thì NVL ấy vẫn nằm ở xưởng SX để sử dụng tiếp cho kỳ tiếp theo, chứ có phải TS thiếu đâu mà hạch toán kiểu này?

- Xuất NVL cho SX: N 621/ C 152. Cuối tháng kết chuyển tất cả sang TK 154: N 154/ C 621.
- Cuối tháng kiểm kê tồn kho tại xưởng mình sẽ có được số thực dùng trong tháng để tính giá thành SPSX trong kỳ, số còn lại này thì hiển nhiên nó nằm trên số dư TK 154, chứ ko có bút toán gì nếu như bạn ko nhập lại kho.

Mình đồng ý với ý kiến của bạn Nhật Diệu. Nếu không dùng hết NVL nhưng cũng ko muốn nhập kho thì treo trên 154 thôi..

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
NVL dùng sx không hết để lại tháng sau thì hạch toán âm : Nợ 621 / Có 152 để khi kết chuyển sang TK 154 sẽ phản ảnh chính xác chi phí NVLTT trong kỳ của DN. Nếu không điều chỉnh 621 mà kết chuyển hết sang TK 154, như vậy không phản ảnh chính xác tài sản dở dang của DN trên BCTC.

H

HaVan2211

Guest
20/6/09
3
0
0
thái nguyên
cam ơn câu trả lời của bạn, nhưng mà mình đang hỏi là nếu không nhập lại kho, còn câu trả lời của bạn là khi đã nhập kho rồi mới đk như vậy. Minh đã hỏi cô giáo trường mình( hvtc) cô nói là vân ghi Nợ tk 621
Có Tk 152
nhưng số tiền ghi âm.

Đúng rùi còn nếu nhập kho thì ghi : Nợ TK 152/ có TK 621

T

tran viet truong son

Guest
26/10/09
4
0
0
HCM
Mình đồng ý với ý kiến của bạn Nhật Diệu. Nếu không dùng hết NVL nhưng cũng ko muốn nhập kho thì treo trên 154 thôi..

Theo ý kiến mình bạn nên nhập lại kho vì các lý do sau:
- Do khi bạn xuất nguyên vật liệu bạn đã hạch toán trên TK 621 vì vậy 621 sẽ còn số dư bên nợ
- Nếu bạn vẫn để treo ở xưởng và đưa qua TK 154 sau này bạn sẽ rất khó kiểm soát tài khoản 154 bởi vì bản chất số dư nợ tài khoản 154 trong giá thành là số dư của những sản phẩm dở dang chứ không chỉ là của nguyên vật liệu không thôi

H

hangnguyen1278bn

Trung cấp
20/8/09
90
0
6
46
Bac Ninh
Mình đồng ý với cách hạch toán của bạn nhat dieu, nguyên vật liệu xuất lên xưởng rồi thì cuối tháng xác đinh SP hoàn thành và Sp dở dang, chứ sao lại phải nhâp lại kho làm chi

T

tran viet truong son

Guest
26/10/09
4
0
0
HCM
Mình đồng ý với cách hạch toán của bạn nhat dieu, nguyên vật liệu xuất lên xưởng rồi thì cuối tháng xác đinh SP hoàn thành và Sp dở dang, chứ sao lại phải nhâp lại kho làm chi

Xuất lên xưởng nhưng chưa đưa vào sản xuất thì làm sao nữa hả bạn, khi bạn xuất lên xưởng bạn hạch toán vào Tk 621/152 chưa???

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Theo ý kiến mình bạn nên nhập lại kho vì các lý do sau:
- Do khi bạn xuất nguyên vật liệu bạn đã hạch toán trên TK 621 vì vậy 621 sẽ còn số dư bên nợ
- Nếu bạn vẫn để treo ở xưởng và đưa qua TK 154 sau này bạn sẽ rất khó kiểm soát tài khoản 154 bởi vì bản chất số dư nợ tài khoản 154 trong giá thành là số dư của những sản phẩm dở dang chứ không chỉ là của nguyên vật liệu không thôi

Mình tán thành cách làm này vì nó thể hiện đúng bản chất sự việc.

NVL và SP dở dang là hai khái niệm hoàn toàn khác nhau trong hạch toán kế toán, không nên để NVL thừa trên 154.

K

khanhdinh2007

Guest
24/7/09
50
1
8
Khoái Châu, Hưng Yên
Có Tk 152
nhưng số tiền ghi âm.
Theo tớ, bạn k nhập lại kho thì đương nhien nó đã nằm trong 621 rồi nhưng 621 này vẫn nằm trong 154 chứ k thẻ sang 155, hay 156 được. Tớ chẳng hiểu sao cô bạn lại đkhoản như vậy nhỉ? Mà ghi âm thì tương đương với nhập lại kho còn gì?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA