Chứng từ khấu trừ thuế TNCN

• Thread starter minhcong
  • Ngày gửi
minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
Công ty em có 12 người thuộc diện phải nộp thuế TNCN, em đã nộp tiền thuế TNCN cho 12 người này rùi(7triệu)
giờ đọc thông tư 451 thì phát hiện ra có 1 người phải tự quyết toán thuế TNCN
Em tự tìm hiểu về thủ tục mua chứng từ khấu trừ thuế TNCN như sau
1. Giấy giới thiệu của cơ quan
2. Đơn đề nghị cấp chứng từ khấu trừ thuế TNCN( mẫu số 17/TNCN)
3. Chứng minh thư nhân dân
Vậy ngoài ra đến cơ quan thuế em phải mang thêm những gì nữa??? Chứ thiếu 1 thứ là phải đi lại nhiều lần, em thấy vất vả quá.
Có cần những thứ khi đi mua Hóa đơn ko các anh chị??(dấu của cơ quan mình - dấu vuông)
Mong được sự giúp đỡ của các anh chị:015:

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

BE CHI

Trung cấp
26/2/09
178
6
18
tp ho chi minh
Bộ hồ sơ mua CTKTTTNCN như sau :
3. Giấy chứng nhận ĐK thuế hoặc giấy phép ĐK Kinh doanh của công ty.
4. Bản photo CMND của người xin cấp (có tên trong giấy giới thiệu). Nhớ mang Chứng minh thư nhân dân bản chính để đối chiêu.
5. Danh sách lao động thuộc diện khấu trừ thuế (có lúc bắt nộp, có khi không).

Tất cả hồ sơ mang nộp ở Phòng ấn chỉ cục thuế.
- Sau đó sẽ được cấp 1 sổ ST 10 & 1 cuốn chứng từ khấu trừ thuế có 50 số, mỗi số có 2 liên: liên 1 : liên báo soát và lưu, liên 2 giao cho cá nhân được khấu trừ thuế.
- Nếu số lượng CT sử dụng nhiều thì phải báo cáo hàng tháng. Không thì báo cáo quý. Báo cáo theo mẫu số 14/TNCN (bảng kê sử dụng biên lai thuế, chứng từ khấu trừ thuế thu nhập) (lập 2 bản, lưu 1).

H

hongphuc

Guest
1/12/04
50
0
0
HCM
....
.....
Dsách này có làm theo form nào ko chị? hay DN tự làm theo ý của mình

B

BE BOM

Guest
12/3/11
1
0
0
tay ninh
hồ sơ xin giảm thuế tncn do mắc bệnh hiểm nghèo, có ai biết ko chỉ mình với

C

chacone

Sơ cấp
26/4/10
1
0
0
Ha Noi
Công ty tớ có mua chứng từ khấu trừ thuế TNCN từ lâu rồi nhưng không dùng hay lạc, mất vì những kế toán cũ đã nghỉ rồi, mình có đi mua chứng từ mới nhưng trên phòng ấn chỉ báo là chứng từ cũ vẫn còn dùng không thấy báo cáo và không đồng ý cho mua chứng từ khấu trừ thuế TNCN mới. Ai đã gặp trường hợp thế này tư vấn giúp mình cách giải quyết với

S

sonca247

Guest
22/12/06
16
0
0
Hà Nội
Bộ hồ sơ mua CTKTTTNCN như sau :
3. Giấy chứng nhận ĐK thuế hoặc giấy phép ĐK Kinh doanh của công ty.
4. Bản photo CMND của người xin cấp (có tên trong giấy giới thiệu). Nhớ mang Chứng minh thư nhân dân bản chính để đối chiêu.

Tất cả hồ sơ mang nộp ở Phòng ấn chỉ cục thuế.
- Sau đó sẽ được cấp 1 sổ ST 10 & 1 cuốn chứng từ khấu trừ thuế có 50 số, mỗi số có 2 liên: liên 1 : liên báo soát và lưu, liên 2 giao cho cá nhân được khấu trừ thuế.
- Nếu số lượng CT sử dụng nhiều thì phải báo cáo hàng tháng. Không thì báo cáo quý. Báo cáo theo mẫu số 14/TNCN (bảng kê sử dụng biên lai thuế, chứng từ khấu trừ thuế thu nhập) (lập 2 bản, lưu 1).
Mẫu 14/TNCN là báo cáo cho chứng từ tự in chứ bạn, nếu mua chứng từ khấu trừ thuế TNCN ở cục thuế thì báo cáo theo mẫu nào?

B

BE CHI

Trung cấp
26/2/09
178
6
18
tp ho chi minh
@sonca247: mình vẫn báo cáo theo mẫu 14/TNCN.
@hingphuc: danh sách này DN tự làm.

Sửa lần cuối:
N

ngo thi kim hoanh

Guest
9/8/11
1
0
0
quang nam
Chứng từ khấu trừ thuế TNCN

Chào cả nhà!
Anh chị nào có mẫu bảng kê danh sách kê khai chứng từ khấu trừ thuế TNCN mail cho em voi
Em cảm ơn nhiều!

I

ikebana87

Guest
29/5/10
3
0
0
ha noi
không mua đc chứng từ khấu trừ thuế TNCN

Hôm trc e có lên cục thuế Hà Nội mua chứng từ khấu trừ thuế TNCN nhưng ko đc vì họ bảo là bên e chưa đăng ký khấu trừ thuế tncn cái gì đó. E hỏi làm thế nào để đăng kí thì họ hướng dẫn lên sở kế hoạch & đầu tư để đăng kí thay đổi.
Ai đã từ gặp trường hợp này chỉ bảo giúp e với xem làm thế nào.hix
Thanks

P

phuonghong1406

Guest
1/6/08
44
0
0
Bình Thạnh
@BeChi: Bạn ơi, bạn share mẫu này để mọi nguời tham khảo được không bạn, mình cũng đang cần gấp lắm. Cám ơn bạn

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi
Cả nhà cho hỏi với, nếu mình không cấp chứng từ khấu trừ thuế TNCN thì có sao không nhỉ, mình thu tiền của họ và đã đi nộp đầy đủ tiền thuế cho họ rồi, không biết là không có biên lai thì cơ quan thuế có phạt mình không nhỉ, ai biết chỉ giùm với
và thủ tục mua chứng từ có phức tạp không mình ở HN

F

fhlanh

Trung cấp
10/12/09
72
0
0
TN
Ðề: Thủ tục mua chứng từ khấu trừ thuế TNCN

Em đã mua được chứng từ khấu trừ thuế, cái chị trưởng phòng kê em mỗi tháng phải làm báo cáo sử dụng.
Anh chị có mẫu cho em xin với vì em tìm mà không thấy.
Thanks nhiều

K

kt1121

Guest
22/12/11
52
0
0
Hà Nội

Các bạn ơi ai đã đi mua biên lai khấu trừ thuế thì cho mình hỏi thủ tục mua với, cần những giấy tờ gì vậy

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

@BeChi: Bạn ơi, bạn share mẫu này để mọi nguời tham khảo được không bạn, mình cũng đang cần gấp lắm. Cám ơn bạn

Đã 1 tháng rồi, không biết bạn đã có mẫu này chưa post lên đây cho bạn nào cần dùng.
http://4wkt.net/f/s6a88ahbm2iny3e.rar

Ở Cục Thuế TPHCM chỉ cần làm bảng kê này, không cần thêm cái báo cáo tình hình sử dụng. Tuy nhiên lưu ý là phải mang theo sô lĩnh, thanh toán tiền và ấn chỉ

M

mocyen87

Sơ cấp
6/10/10
36
0
6
Tp. Hồ Chí Minh

Cả nhà ơi!
Cho em hỏi là chứng từ khấu trừ thuế TNCN mình làm báo cáo sử dụng theo tháng ạ? Khi nào là hạn chót nộp tờ khai và mình sử dụng tờ khai theo mẫu nào để làm báo cáo ạ?
Nghe nói sang năm 2012 thì sử dụng chứng từ tự in co đúng k các bác?
Lần đầu đụng đến vấn đề khấu trừ thuế TNCN nên còn mơ hồ quá ah!
Công ty mình mới mua chứng từ khấu trừ thuế trong tháng 12 này, giờ chưa biết xử lý như thế nào cả hichic....
Các bậc tiền bối chỉ giáo giúp em với!
Thanks đạị gia đình mình nhìu!

H

hientk80

Sơ cấp
8/12/09
6
0
0
Hanoi
Năm 2010 tôi có nguồn thu nhập từ hai công ty khác nhau. Tháng 3 tôi có làm bản quyết toán thuế tncn với chi cục thuế, nhưng thiếu chứng từ khấu trừ thuế tncn từ 1 công ty. Sang đến năm 2012, tôi yêu cầu bên công ty đó xuất lại cho tôi chứng từ khấu trừ thuế tncn cho năm 2010. Kế toán bên công ty đó không đồng ý xuất với lý do là không biết tôi có thu nhập từ hai công ty nên làm quyết toán thu nhập năm 2010 tại công ty đó. Xin hỏi là đến tận năm 2012 tôi yêu cầu họ xuất chứng từ thuế tncn cho năm 2010 có hợp lệ không? và kế toán công ty đó làm như vậy có đúng không?

T

thuha0086

Trung cấp
29/8/08
64
0
6
Hà Nội
Ðề: chứng từ khấu trừ thuế tncn

- Nếu chứng từ thuế TNCN năm 2010 chưa được xuất thì người nộp thuế vẫn có quyền yêu cầu công ty xuất sau đó, đây là việc mà công ty bắt buộc phải làm chứ không phải muốn hay không muốn, vì người nộp thuế TNCN là bạn chứ không phải công ty.
- Nếu bạn đã ký vào tờ giấy ủy quyền cho kế toán công ty quyết toán thuế TNCN của bạn năm 2010 thì kế toán đó mới được phép quyết toán thay cho bạn, nếu bạn chưa từng ký thì kế toán đã làm sai và họ sửa sai thế nào kệ họ, bạn cứ nắm rõ luật và đòi họ phải xuất chứng từ khấu trừ thuế cho bạn.

H

hoangnlt

Sơ cấp
5/12/11
25
0
0
33
Bình Dương

- Nếu chứng từ thuế TNCN năm 2010 chưa được xuất thì người nộp thuế vẫn có quyền yêu cầu công ty xuất sau đó, đây là việc mà công ty bắt buộc phải làm chứ không phải muốn hay không muốn, vì người nộp thuế TNCN là bạn chứ không phải công ty.
- Nếu bạn đã ký vào tờ giấy ủy quyền cho kế toán công ty quyết toán thuế TNCN của bạn năm 2010 thì kế toán đó mới được phép quyết toán thay cho bạn, nếu bạn chưa từng ký thì kế toán đã làm sai và họ sửa sai thế nào kệ họ, bạn cứ nắm rõ luật và đòi họ phải xuất chứng từ khấu trừ thuế cho bạn.

Em mới đi làm nên chưa biết rõ lắm. cho em hỏi, muốn quyết toán thuế TNCN thì phải làm giấy ủy quyền để người lao động ký mới được phép quyết toán ạ? Với những người đi làm ở cty nhưng đã nghĩ thì sao ạ?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Em mới đi làm nên chưa biết rõ lắm. cho em hỏi, muốn quyết toán thuế TNCN thì phải làm giấy ủy quyền để người lao động ký mới được phép quyết toán ạ? Với những người đi làm ở cty nhưng đã nghĩ thì sao ạ?
Thì đơn giản là không có ủy quyền thì không quyết toán mà chỉ là liệt kê thu nhập đã trả và số thuế đã khấu trừ của họ thôi

T

thuha0086

Trung cấp
29/8/08
64
0
6
Hà Nội

- Với trường hợp người lao động chỉ có thu nhập tại 1 đơn vị trong năm người lao động sẽ làm giấy ủy quyền để công ty quyết toán thay.
- Với trương hợp người lao động có thu nhập từ 2 nơi trở lên : do chuyển công ty trong năm, do làm nhiều công ty thì người lao động đề nghị cấp chứng từ khấu trừ thuế TNCN( nếu những công ty này đã khấu trừ thuế thu nhập cá nhân của người lao động ) Sau đó người lao động sẽ tự quyết toán thuế TNCN