lập phiếu chi tiền mặt làm chứng từ sổ sách

• Thread starter moonnight85
  • Ngày gửi
M

moonnight85

Sơ cấp
18/4/10
13
1
0
hà nội
Em mới đi làm kế toán nên chưa hiểu rõ các quy định. Mọi người cho em hỏi cách lập phiếu chi cho đúng. Em thấy kế toán trước của công ty em không lập phiếu chi cho từng hoá đơn mua hàng mà tập hợp khoảng 3,4 hoá đơn theo ngày rồi lập bảng kê chứng từ chi tiền sau đó lviết phiếu chi tiền chung cho bảng kê đó, cuối tháng tập hợp các phiếu chi vào bảng tổng hợp chi tiền và lập chung trên một chứng từ ghi sổ. Không biết làm như vậy có được không, mong mọi giúp đỡ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

adqvietnam

Guest
21/1/10
4
0
0
thanh xuân, Hà nội
Ủa đó chỉ có thể chi nội bộ thôi; còn có hóa đơn tài chính thì phải chi theo hóa đơn. hoặc viết phiếu chi theo đơn vị chi trả

M

moonnight85

Sơ cấp
18/4/10
13
1
0
hà nội
Ủa đó chỉ có thể chi nội bộ thôi; còn có hóa đơn tài chính thì phải chi theo hóa đơn. hoặc viết phiếu chi theo đơn vị chi trả[/QUOT
Em cũng thấy như vậy là không đúng nhưng từ trước đến giừo kế toán cũ vẫn cứ làm như vậy. Em vào làm chỉ là làm tiếp lại như vậy thôi. Mà làm như vậy là do mẹ của Giám đốc cty em cũng là kế toán lâu năm hướng dẫn cho kế toán của cty làm như vậy đấy ạ. Em đang rất là hoang mang chẳng biết làm như thế nào nữa.

nalethanh88

nalethanh88

Cao cấp
9/3/10
244
7
18
Lâm Đồng
Em mới đi làm kế toán nên chưa hiểu rõ các quy định. Mọi người cho em hỏi cách lập phiếu chi cho đúng. Em thấy kế toán trước của công ty em không lập phiếu chi cho từng hoá đơn mua hàng mà tập hợp khoảng 3,4 hoá đơn theo ngày rồi lập bảng kê chứng từ chi tiền sau đó lviết phiếu chi tiền chung cho bảng kê đó, cuối tháng tập hợp các phiếu chi vào bảng tổng hợp chi tiền và lập chung trên một chứng từ ghi sổ. Không biết làm như vậy có được không, mong mọi giúp đỡ.

Được chứ bạn, làm chung một phiếu chi nhưng kế toán đã lập bảng kê chứng từ kèm theo rồi còn gì.:015:

K

kienvanmoon

Sơ cấp
22/4/10
5
0
0
Ha Noi
Công ty mình cũng làm theo cách đó, có bảng kê kèm theo
Chúc bạn thành công
Bye!

M

moonnight85

Sơ cấp
18/4/10
13
1
0
hà nội
Cám ơn cả nhà nhìu. Bây giờ thì mình có thể an tâm làm theo rồi.

Sửa lần cuối:
D

duong minh chau

Guest
11/5/10
1
0
0
hanoi
em muốn hỏi cách ghi sổ Nhật ký Chi tiền ? cột Tk đối ứng trình bày ra sao ạ?

tambe

tambe

Trung cấp
24/8/09
124
0
0
hanoi

nếu bạn làm phiếu chi để lập sổ sach ktoán bạn pải chi theo hóa đơn, chỗ kèm theo chứng từ gốc bạn ghi là kèm theo 01 hay 02 chứng từ gốc rùi ghi số hóa đơn vào đó. k dc ghi kèm như thế này đâu,ghi vậy chỉ sd trong nội bộ cty thôi.

L

lequyenle

Guest
15/5/10
4
0
0
tphcm
Mình mới ra trường lại làm cho một công ty mới thành lập, khổ nổi công ty mình chỉ có một kế tóan là mình thôi,(công ty nhỏ à), các bạn ơi làm ơn cho mình hỏi, công ty mình mới thành lập tháng 04/2010, vậy thì mình bắt đầu làm sổ sách tháng 04/2010 đúng không ạ, nhưng khổ một cái là công ty mình là công ty TNHH hai thành viên, Vốn điều lệ là 1.800.000.000đ, góp bằng tiền mặt. nếu vậy thì mình định khoản là
Nợ TK 1111 / Có TK 4111 : 1.800.000.000 phải không. Như vậy thì không có gì để nói rồi, đằng này trên giấy tờ là vậy nhưng thực chất hai ông sếp của mình chưa làm biên bản góp vốn ( mỗi người 900.000.000đ ) nào hết, tức là quỹ của mình chưa có đồng nào cả, mọi chi phí thành lập công ty hai ông đều tự bỏ tiền túi ra mà không có hóa đơn đỏ (vì lúc đó công ty chưa nhận được GCN ĐKKD nên không xuất hóa đơn được). Mình không biết phải định khỏan làm sao với số vốn điều lệ trên hết, cả mấy tờ mua hàng lẻ không có hóa đơn kia nữa chứ, mấy bạn giúp mình với.

M

missquenh

Guest
9/3/10
16
0
0
hà nội
Mình mới ra trường lại làm cho một công ty mới thành lập, khổ nổi công ty mình chỉ có một kế tóan là mình thôi,(công ty nhỏ à), các bạn ơi làm ơn cho mình hỏi, công ty mình mới thành lập tháng 04/2010, vậy thì mình bắt đầu làm sổ sách tháng 04/2010 đúng không ạ, nhưng khổ một cái là công ty mình là công ty TNHH hai thành viên, Vốn điều lệ là 1.800.000.000đ, góp bằng tiền mặt. nếu vậy thì mình định khoản là
Nợ TK 1111 / Có TK 4111 : 1.800.000.000 phải không. Như vậy thì không có gì để nói rồi, đằng này trên giấy tờ là vậy nhưng thực chất hai ông sếp của mình chưa làm biên bản góp vốn ( mỗi người 900.000.000đ ) nào hết, tức là quỹ của mình chưa có đồng nào cả, mọi chi phí thành lập công ty hai ông đều tự bỏ tiền túi ra mà không có hóa đơn đỏ (vì lúc đó công ty chưa nhận được GCN ĐKKD nên không xuất hóa đơn được). Mình không biết phải định khỏan làm sao với số vốn điều lệ trên hết, cả mấy tờ mua hàng lẻ không có hóa đơn kia nữa chứ, mấy bạn giúp mình với.

Mình cũng muốn hỏi điều này, cả nhà giúp mình với ạ :)

ginny225

ginny225

Trung cấp
26/5/10
78
0
6
36
Hưng Yên-Hà Nội
Mình cũng muốn hỏi điều này, cả nhà giúp mình với ạ :)

Ẹc, theo em thì phải có biên bản góp vốn và nộp tiền thì mới viết được phiếu thu và định khoản chứ nhỉ?
Mấy cái hoá đơn em sẽ hạch toán bình thường, phát sinh trả tiền như thế nào thì ghi như thế.
Nghĩa là theo em thì tất cả các nghiệp vụ phát sinh em sẽ ghi lại hết, còn cái ngày phát sinh thì có thể điều chỉnh cho phù hợp được mà?
Cả nhà cho ý kiến đi ạ?

M

mai tan

Guest
5/8/10
19
0
0
34
hà nội
minh cũng có câu hỏi như hai bạn trên.mong cả nhà giúp bọn mình nha.cảm ơn cả nhà

L

linhhoangha

Guest
25/8/10
4
0
0
Hà nội
hx...các anh chị cho em hỏi ngoài lề một chút ạ..em sắp làm bài kiểm tra, mà câu hỏi này em không biết trả lời thế nào..Tài khoản tổng hợp có trước hay tài khoản chi tiết có trước a?

N

ngoclieu88

Guest
7/9/10
18
0
0
36
nam định
Tuy là thực tế các thành viên chưa góp vốn, nhưng trên sổ sách bạn vẫn phải thể hiện rõ mỗi thành viên đã góp bao nhiêu.
Nếu không có tiền góp thì làm sao thành lập được công ty, lấy gì để làm những thủ tục ĐKKD

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA