Sau khi có BHTN có phải trích lập quĩ dự phòng trợ cấp mất việc làm không? tỷ lệ trích như thế nào?

• Thread starter thanh binh
  • Ngày gửi
T

thanh binh

Guest
15/8/07
33
0
0
tp Hải Dương
Không hiểu sau khi có qui định về trích nộp BHTN thì công ty có phải trích lập quĩ dự phòng trợ cấp mất việc làm không? việc trích lập này theo tỷ lệ nào? ai biết giúp mình với nhé và chỉ giúp văn bản luật liên quan. Thank U so much!

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Không hiểu sau khi có qui định về trích nộp BHTN thì công ty có phải trích lập quĩ dự phòng trợ cấp mất việc làm không? việc trích lập này theo tỷ lệ nào? ai biết giúp mình với nhé và chỉ giúp văn bản luật liên quan. Thank U so much!

Vẫn phải trích lập quĩ này, vì cho tới hiện nay chưa có qui định nào về việc "ngừng không trích lập quĩ dự phòng trợ cấp mất việc làm".

Tỷ lệ trích lập:
Thông tư 130/2008/TT-BTC
Mức dự phòng hàng năm do doanh nghiệp quyết định nhưng không quá 17% quỹ tiền lương thực hiện.

...Xem ra vấn đề này còn hơi rối, nếu như DN thành lập từ năm 2010 và tham gia đầy đủ BH thất nghiệp cho nhân viên thì không biết quĩ trợ cấp mất việc làm dùng để làm gì nhỉ ?

B

billbigboss

Guest
29/3/10
1
0
1
Hai Phong
Bên minh vẫn trích lập nhưng chỉ trích lập cho những người vào trước 1.1.2009 mà thôi.
Tính theo thực tế số tiền phải trả trong tương lai khi người lao động nghỉ việc. Bên kiểm toán yêu cầu tính như thế. Tuy nhiên, mình trích lập vào cuối năm 2008 và hàng tháng khi chi trả cho người lao động (vào công ty truớc ngày 1.1.2009) nghỉ việc thì trích từ quỹ đó ra. Hàng năm mình tính lại khoản trợ cấp đó theo lương mới và điều chỉnh qũ dự phòng thôi.

T

thanh binh

Guest
15/8/07
33
0
0
tp Hải Dương
Quỹ dự phòng trợ cấp mất việc làm không chỉ chi trả trong trường hợp người lao động nghỉ việc mà còn chi trả trong trường hợp người lao động phải ngừng việc do lỗi của công ty. Ví dụ như là công ty không có đủ đơn hàng để sản xuất, cho công nhân nghỉ việc 1 tháng hưởng 70% lương. Vậy trong TH đó, bảo hiểm thất nghiệp có được chi trả không? hay mình phải trích quỹ dự phòng trợ cấp mất việc làm ra trả?

T

truonghuyen

Sơ cấp
lap quy du phong tro cap mat viec lam

Chào bạn.
Cty mình bị thanh tra lao động và bên LĐ bắt phải lập quỹ dự phòng trợ cấp mất việc làm. Bạn biết thì chỉ giúp mình với. Mình ko biết cách làm. Nếu bạn có mẫu thì cho mình xin.
Cảm ơn bạn nhiều. Nếu ko làm sớm cty mình sẽ bị phạt từ 5-10 triệu. Bạn giúp mình với.
Mail của mình kimhuyen_baonhi@yahoo.com.vn

N

ncthanh1986

Sơ cấp
28/8/10
44
0
0
37
HCM
Công ty bạn thành lập năm nào? có đóng BH thất nghiệp không mà phải lập quỹ dự phòng trợ cấp mất việc làm vậy bạn?

H

huyendt312

Guest
5/2/10
3
0
0
37
Hà Nội
Anh chị ơi, cơ quan em có 2 chị do công ty thu hẹp sản xuất nên giảm biên chế, các anh chị có thể cho em xin mẫu đơn đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp. Em xin cảm ơn!

B

bayhong

Guest
20/11/06
4
0
0
44
hanoi
dự phòng trợ cấp mất việc làm

Chào bạn.
Cty mình bị thanh tra lao động và bên LĐ bắt phải lập quỹ dự phòng trợ cấp mất việc làm. Bạn biết thì chỉ giúp mình với. Mình ko biết cách làm. Nếu bạn có mẫu thì cho mình xin.
Cảm ơn bạn nhiều. Nếu ko làm sớm cty mình sẽ bị phạt từ 5-10 triệu. Bạn giúp mình với.
Mail của mình kimhuyen_baonhi@yahoo.com.vn[/QUOTE
Bên mình cũng bị thanh tra lao động và bắt phải lập quỹ dự phòng trợ cấp mất việc làm. Không biết bên bạn đã làm và nộp chưa? Nếu bạn có mẫu cho mình xin với nhé. email: trangbaylinh@yahoo.com.vn
Thanks.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Vẫn phải trích lập quĩ này, vì cho tới hiện nay chưa có qui định nào về việc "ngừng không trích lập quĩ dự phòng trợ cấp mất việc làm".

Tỷ lệ trích lập:

...Xem ra vấn đề này còn hơi rối, nếu như DN thành lập từ năm 2010 và tham gia đầy đủ BH thất nghiệp cho nhân viên thì không biết quĩ trợ cấp mất việc làm dùng để làm gì nhỉ ?

2 này lại là khác nhau VTM ơi
Qũi dự phòng mất việc làm chỉ là 3% thôi, và dù có tham gia BHTN vẫn tiếp tục rích lập quỹ này Đươc dung để trả trợ cấp mất việc làm cho người lao động khi họ nghỉ việc cho thời gian làm viêc có thời gian không tham gia BHTN
Còn cái 17% mà em nói đó là dự phòng quỹ tiền lương ,bổ sung vào quỹ tiền lương của năm sau liền kề nhằm bảo đảm việc trả lương không bị gián đoạn

1

1986

Guest
19/11/08
79
0
6
thien bang hoi
các anh chị nói thế nhưng chẳng ai chịu hướng đãn cụ thể cho bà con hiểu, ai có văn bản nào quy định về vấn đề này thì post lên cho cả nhà cùng ngâm cứu đê

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
các anh chị nói thế nhưng chẳng ai chịu hướng đãn cụ thể cho bà con hiểu, ai có văn bản nào quy định về vấn đề này thì post lên cho cả nhà cùng ngâm cứu đê

Bạn chịu khó xem thông tư 82/2003/TT-BTC ngày 14/08/2003 của Bộ Tài chính về việc hướng dẫn trích lập, sử dụng và hạch toán Quỹ dự phòng về trợ cấp mất việc làm tại doanh nghiệp. Vẫn bản này vẫn còn hiệu lực.

2. Mức trích lập quỹ:
Mức trích Quỹ dự phòng về trợ cấp mất việc làm từ 1% - 3% trên quỹ tiền lương làm cơ sở đóng bảo hiểm xã hội của doanh nghiệp.
Mức trích cụ thể do doanh nghiệp tự quyết định tuỳ vào khả năng tài chính của doanh nghiệp hàng năm.
Khoản trích lập quỹ dự phòng trợ cấp mất việc làm được trích và hạch toán vào chi phí quản lý doanh nghiệp trong kỳ của doanh nghiệp.
3. Thời điểm trích lập quỹ dự phòng về trợ cấp mất việc làm là thời điểm khoá sổ kế toán để lập Báo cáo tài chính năm.

Trường hợp DN không hoặc quên trích lập Quỹ dự phòng về trợ cấp mất việc làm dễ dẫn đến bị phạt khi có đoàn thanh tra của cơ quan lao động.

Thân,

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA