Tăng tài sản cố định do nhận biếu tặng.

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long




kết quả từ 1 tới 5 trên 5
6,205 lượt xem
  1. Thành viên cấp trung Hình đại diện của coinguon
    Tham gia ngày
    Apr 2010
    Địa chỉ
    Bắc Ninh
    Bài gửi
    56
    Post Thanks / Like
    coinguon vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    15-05-2010, 13:28 #1
    Chào cả nhà!
    Ngày 01/04 Công ty em được tặng một số máy móc thiết bị: Máy hàn công nghiệp, máy tiện, máy khoan, máy ép xích.Những máy móc đó đã qua sử dụng nhưng chưa hết giá trị và thời gian sử dụng.Tổng giá trị theo Hội đồng định giá cho các tài sản đó là 519.000.000đ. vậy khi hạch toán, em sẽ ghi tăng TSCĐ (Nợ TK 211/Có TK 711: 519.000.000 đ). Em muốn hỏi là số tài sản đó, em sẽ tính khấu hao như thế nào cho hợp lý ạ? Mong cả nhà giúp đỡ!

    Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:


  2. Khu vực quảng cáo
    Tham gia ngày
    Always
    Địa chỉ
    Advertising world
    Bài gửi
    Many

     

  3. Thành viên cấp trung Hình đại diện của le thi le toan
    Tham gia ngày
    Aug 2009
    Địa chỉ
    Sài Gòn - Đà Lạt
    Bài gửi
    309
    Post Thanks / Like
    le thi le toan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi coinguon Xem bài
    Chào cả nhà!
    Ngày 01/04 Công ty em được tặng một số máy móc thiết bị: Máy hàn công nghiệp, máy tiện, máy khoan, máy ép xích.Những máy móc đó đã qua sử dụng nhưng chưa hết giá trị và thời gian sử dụng.Tổng giá trị theo Hội đồng định giá cho các tài sản đó là 519.000.000đ. vậy khi hạch toán, em sẽ ghi tăng TSCĐ (Nợ TK 211/Có TK 711: 519.000.000 đ). Em muốn hỏi là số tài sản đó, em sẽ tính khấu hao như thế nào cho hợp lý ạ? Mong cả nhà giúp đỡ!
    theo mình nghĩ thì TSCD được tặng thì ko tính khấu hao vì mình đâu có bỏ chi phí gì ra đâu.
    Nghĩ vậy ko biết đúng ko, xin chờ người kế tiếp...
    cái cây xanh xanh thì lá cũng xanh
    chim đậu trên cành chim hót líu lo.

  4. Thành viên cấp cao Hình đại diện của HOANGNAM
    Tham gia ngày
    Oct 2004
    Địa chỉ
    Binh duong
    Tuổi
    48
    Bài gửi
    1,257
    Post Thanks / Like
    HOANGNAM vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi coinguon Xem bài
    Chào cả nhà!
    Ngày 01/04 Công ty em được tặng một số máy móc thiết bị: Máy hàn công nghiệp, máy tiện, máy khoan, máy ép xích.Những máy móc đó đã qua sử dụng nhưng chưa hết giá trị và thời gian sử dụng.Tổng giá trị theo Hội đồng định giá cho các tài sản đó là 519.000.000đ. vậy khi hạch toán, em sẽ ghi tăng TSCĐ (Nợ TK 211/Có TK 711: 519.000.000 đ). Em muốn hỏi là số tài sản đó, em sẽ tính khấu hao như thế nào cho hợp lý ạ? Mong cả nhà giúp đỡ!
    Bạn sử dụng TSCĐ vào hoạt động SXKD thì phải tính khấu hao. Nguồn hình thành TSCĐ không ảnh hưởng đến việc tính khấu hao. Bạn hãy tham khảo thông tư Số 203/2009/TT-BTC ngày 20 tháng 10 năm 2009 của Bộ Tài chính :
    " Điều 9. Nguyên tắc trích khấu hao TSCĐ:
    1. Tất cả TSCĐ hiện có của doanh nghiệp đều phải trích khấu hao, trừ những TSCĐ sau đây:
    - TSCĐ đã khấu hao hết giá trị nhưng vẫn đang sử dụng vào hoạt động sản xuất kinh doanh.
    - TSCĐ chưa khấu hao hết bị mất.
    - TSCĐ khác do doanh nghiệp quản lý mà không thuộc quyền sở hữu của doanh nghiệp (trừ TSCĐ thuê tài chính).
    - TSCĐ không được quản lý, theo dõi, hạch toán trong sổ sách kế toán của doanh nghiệp.
    - TSCĐ sử dụng trong các hoạt động phúc lợi phục vụ người lao động của doanh nghiệp (trừ các TSCĐ phục vụ cho người lao động làm việc tại doanh nghiệp như: nhà nghỉ giữa ca, nhà ăn giữa ca, nhà thay quần áo, nhà vệ sinh, bể chứa nước sạch, nhà để xe, phòng hoặc trạm y tế để khám chữa bệnh, xe đưa đón người lao động, cơ sở đào tạo, dạy nghề, nhà ở cho người lao động do doanh nghiệp đầu tư xây dựng).
    - TSCĐ là nhà và đất ở trong trường hợp mua lại nhà và đất ở đã được nhà nước cấp quyền sử dụng đất lâu dài thì giá trị quyền sử dụng đất không phải tính khấu hao.
    - TSCĐ từ nguồn viện trợ không hoàn lại sau khi được cơ quan có thẩm quyền bàn giao cho doanh nghiệp để phục vụ công tác nghiên cứu khoa học.
    - TSCĐ vô hình là quyền sử dụng đất".

  5. Moderator Hình đại diện của xuantham
    Tham gia ngày
    Aug 2005
    Địa chỉ
    SG
    Tuổi
    48
    Bài gửi
    4,365
    Post Thanks / Like
    xuantham vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi le thi le toan Xem bài
    theo mình nghĩ thì TSCD được tặng thì ko tính khấu hao vì mình đâu có bỏ chi phí gì ra đâu.
    Nghĩ vậy ko biết đúng ko, xin chờ người kế tiếp...
    Bạn Hòang Nam đã trả lời rõ rồi đó.
    Sao mà không có chi phí được, đó là ban đã mất đi khỏan mà lẻ ra bạn có từ việc được tặng đó

  6. Thành viên cấp trung Hình đại diện của coinguon
    Tham gia ngày
    Apr 2010
    Địa chỉ
    Bắc Ninh
    Bài gửi
    56
    Post Thanks / Like
    coinguon vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Cảm ơn các anh, chị đã quan tâm và trả lời câu hỏi của em. Em đã đọc TT203, và đã biết là sẽ được tính khấu hao.Có điều, vì chưa làm về TSCĐ nên em chưa biết bắt đầu trích khấu hao như thế nào là hợp lý. Mong các anh, chị giúp em thêm lần nữa. Em cảm ơn!


Thread Information

Users Browsing this Thread

Hiện tại có 1 người đang truy cập đề tài này gồm: (0 thành viên và 1 khách)

Visitors found this page by searching for:

tai san bieu tang cho tinh khau hao

định khoản tài sản cố định được biếu tặng

hạch toán nhận biếu tscd

dinh khoan nghiep vu hang bieu tang bang tscd

nhận máy tính biếu tặng định khoản

hach toan tai san co dinh duoc bieu tang

tai san co dinh nhan vien tro bieu tang

Dinh khoan Nhan bieu tang tai san co dinh

tscdhh được tài trợ biếu tặng

hach toan tscd cho bieu tang

định khoản nghiệp vụ được biếu tặng một tscđ

ke toan nhan bjeu tang taj san

hach toan tai san duoc tang c

dinh khoan khi duoc bieu tang

Dinh khoan nghiep vu tscd duoc bieu tang

Nghiep vu bieu tang tscd

Tài sản cố định biếu tặng

nhan bieu tang tscd

Hach toan tscd duoc bieu tang

Hach toan duoc bieu tang tscd

hach toan tai san co dinh bieu tang

biếu tặng tài sản cố định

cac truong hop biếu tặng tài sản cố định

TSCD được biếu tặng hạch toán vào đâu