Đơn vị sự nghiệp có thu (tự đảm bảo toàn bộ kinh phí) sử dụng hệ thống tài khoản nào?

• Thread starter ducanh112003
  • Ngày gửi
D

ducanh112003

Trung cấp
6/12/07
196
4
18
Hải Phòng
Chào các anh chị web kế toán
Đơn vị e là đơn vị sự nghiệp có thu tự đảm bảo toàn bộ kinh phí vậy e muốn hỏi:
Phần thu DV của bên em (tự thu tự chi, có hóa đơn tài chính) thì hạch tóan theo hệ thống tài khoản nào.
Mảng Ngân sách cấp cho bên em thì hạch toán theo hệ thống TK ở QĐ 19, còn mảng DV bên e cũng hạch toàn như vậy nhưng khi nộp báo cáo tài chính cho cơ quan thuế thì họ yêu cầu phải làm lại, lý do phần nguồn DV bên e phải hạch toán theo hệ thống TK DN theo QĐ 48, theo các bác họ hướg dẫn vậy đúng hay sai?
Và nếu hạch toán theo QĐ 48 thì chẳng lẽ 1 đơn vị lại tồn tại 2 hệ thống TK kế toán ah?
Có văn bản nào hướng dẫn việc này k ah?
Rất mong các bác giúp e!
E xin cám ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Chào các anh chị web kế toán
Đơn vị e là đơn vị sự nghiệp có thu tự đảm bảo toàn bộ kinh phí vậy e muốn hỏi:
Phần thu DV của bên em (tự thu tự chi, có hóa đơn tài chính) thì hạch tóan theo hệ thống tài khoản nào.
Mảng Ngân sách cấp cho bên em thì hạch toán theo hệ thống TK ở QĐ 19, còn mảng DV bên e cũng hạch toàn như vậy nhưng khi nộp báo cáo tài chính cho cơ quan thuế thì họ yêu cầu phải làm lại, lý do phần nguồn DV bên e phải hạch toán theo hệ thống TK DN theo QĐ 48, theo các bác họ hướg dẫn vậy đúng hay sai?
Và nếu hạch toán theo QĐ 48 thì chẳng lẽ 1 đơn vị lại tồn tại 2 hệ thống TK kế toán ah?
Có văn bản nào hướng dẫn việc này k ah?
Rất mong các bác giúp e!
E xin cám ơn!
Vẫn theo QĐ19 thôi bạn ạ.
QĐ48 là áp dụng cho các DN vừa và nhỏ mà. Đơn vị sự nghiệp có thu như cơ quan bạn là đơn vị sự nghiệp công lập, áp dụng QĐ19 là đúng rồi. Trong QĐ19 có ghi rõ mà, sao cán bộ thuế lại có thể hướng dẫn như thế nhỉ ???

Sửa lần cuối:
D

ducanh112003

Trung cấp
6/12/07
196
4
18
Hải Phòng
Vậymà họ k nhận báo cáo của mình yêu cầu phải làm lại. Mình đang định làm công văn xin hướng dẫn bằng Vbản xem họ căn cứ vào đâu mà hướng dẫn như vậy?

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Vậymà họ k nhận báo cáo của mình yêu cầu phải làm lại. Mình đang định làm công văn xin hướng dẫn bằng Vbản xem họ căn cứ vào đâu mà hướng dẫn như vậy?
Đúng rồi đấy, mình cũng nghĩ bạn nên làm công văn sang đó, nói bằng lời thì khó lắm vì trong cơ quan thuế không phải ai cũng nắm rõ các văn bản đâu, có nhiều khi mỗi ông còn hướng dẫn một phách nữa kìa, cứ làm cái văn bản xuống yêu cầu có hướng dẫn cụ thể và các căn cứ cho hướng dẫn đó... :015:

H

hongvan1974

Guest
29/10/10
8
0
0
49
Điện biên
hạch toán theo QĐ 19 Nếu là doanh thu thuộc 1 phần ngân sách ( Phí, lệ phí) tài khoản là 511; 661; 461 còn nếu doanh thu dịch vụ thì tài khoản 531;333.1; 311 thuế GTGT đầu vào và TK 631

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA