Tiền ký quỹ là gì

• Thread starter Mau Don
  • Ngày gửi
M

Mau Don

Cao cấp
23/2/10
238
1
0
Hà Nội
Công ty mình có một khoản ký quỹ với NH, tức là nộp 1 khoản tiền từ TK đang dùng, sang một TK khác, gọi là TK ký quỹ. Mình hỏi các bạn định khoản TK ký quỹ này ntn. Nhưng rốt cục vẫn thấy lơ mơ quá. Bởi mình thấy có bạn thì bảo định khoản ký quỹ N111, C112. Bạn khác thì N144, C112. Mình chẳng hiểu gì cả. Mà mình thấy TK ký quỹ trong qđ48 làm gì có 144 đâu. Bạn nào biết cho mình cái định nghĩa nói về tiền ký quỹ được không.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

Perfume

Guest
19/4/07
9
0
0
Hồ Chí Minh
Hình như công ty của bạn có mở L/C nhập phải không? nếu có mở L/C, ngân hàng sẽ yêu cầu công ty ký quỹ để đảm bảo cho L/C. Vì vậy khoản tiền ký quỹ đó được hạch toán vào nợ 144. Khi hàng về, thanh toán tiền cho khách hàng bạn hạch toán Nơ 331/ Có 144

M

mu tit

Guest
14/8/09
24
0
0
39
Thanh pho Hai Duong
Mình hạch toán là N 244/ C 112.
Khi hàng về bạn thanh toán cho khách hàng N331/ c244.

M

Mau Don

Cao cấp
23/2/10
238
1
0
Hà Nội
Mình không hiểu mở L/C là sao vậy. Mình chỉ biết sếp bảo ra ngân hàng chuyển 1 khoản tiền từ TK cty vẫn dùng sang TK khác và ghi là tiền ký quỹ. Vì vậy mình thắc mắc không biết phải định khoản ra sao khi ko hiểu ký quỹ là gì

M

mu tit

Guest
14/8/09
24
0
0
39
Thanh pho Hai Duong
Ký quỹ là việc DN gửi 1 khoản tiền, hay kim loại đá quý hay các giấy tờ có giá trị vào tài khoản phong toả tại NH để đảm bảo việc thực hiện bảo lãnh cho DN khi DN định thực hiện 1 công việc gì hoặc 1 dự án gì đó.
Các khoản tiền, tài sản đem ký quỹ phải được theo dõi chặt chẽ và kịp thời thu hồi khi hết hạn thời gian ký quỹ.

M

mu tit

Guest
14/8/09
24
0
0
39
Thanh pho Hai Duong
TK phản ánh ký quỹ , ký cược là 244

Q

quynhf

Sơ cấp
8/3/10
29
0
0
Ha Noi
Công văn giải trình chậm tiến độ thi công

Có bạn nào làm công ty xây dựng không júp mình với! Mình cần làm 1công văn giải trình về việc chậm tiến độ thi công mà không biết làm như thế nào. Bạn nào có mẫu gửi cho mình với nhé mình xin cảm ơn rất nhiều! Mình đang cần gấp vì thế ai có mẫu thì gửi cho mình luôn nhé!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Công ty mình có một khoản ký quỹ với NH, tức là nộp 1 khoản tiền từ TK đang dùng, sang một TK khác, gọi là TK ký quỹ. Mình hỏi các bạn định khoản TK ký quỹ này ntn. Nhưng rốt cục vẫn thấy lơ mơ quá. Bởi mình thấy có bạn thì bảo định khoản ký quỹ N111, C112. Bạn khác thì N144, C112. Mình chẳng hiểu gì cả. Mà mình thấy TK ký quỹ trong qđ48 làm gì có 144 đâu. Bạn nào biết cho mình cái định nghĩa nói về tiền ký quỹ được không.

Tiền ký quỹ là tiền gửi của tổ chức tại Ngân hàng nhằm đảm bảo việc thực hiện một nghĩa vụ tài chính của tổ chức đó đối với Ngân hàng hoặc đối với các bên liên quan.

Tiền ký quĩ HT theo QD 48:
-N1388/C111,112 (ký quĩ mở L/C thanh toán nhập khẩu)
-N244/C111,112 (ký quĩ dài hạn)

H

hoanphuong

Guest
28/4/10
1
0
0
đồng nai
Theo thông tư 84 đã sửa đổi thành TT62/200TT-BTC có sửa đổi về thuế TNCN . có nói đến phần giảm trừ tiền nhà, vé máy bay vào thuế TNCN (cho người nước ngoài). Nhưng sao mình hỏi mấy người bạn cũng làm thuế TNCN cho mấy sếp nhưng mà không thấy ai trừ cả. Minh ko hiểu lắm, ai đã làm qua phần này chỉ dùm cho mình với. cám ơn nhiều!

Sửa lần cuối:
M

Mau Don

Cao cấp
23/2/10
238
1
0
Hà Nội
Tiền ký quỹ là tiền gửi của tổ chức tại Ngân hàng nhằm đảm bảo việc thực hiện một nghĩa vụ tài chính của tổ chức đó đối với Ngân hàng hoặc đối với các bên liên quan.

Tiền ký quĩ HT theo QD 48:
-N1388/C111,112 (ký quĩ mở L/C thanh toán nhập khẩu)
-N244/C111,112 (ký quĩ dài hạn)

Xin cho mình hỏi, sao để phân biệt ký quỹ dài hạn và ngắn hạn, hay ký quỹ mở L/C.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA