Thủ tục huỷ bỏ hợp đồng kinh tế

• Thread starter khoathoi
  • Ngày gửi
K

khoathoi

Guest
12/5/10
1
0
1
38
vĩnh phúc
Mình đang đau đầu vì vụ này, mình không biết nên xử lý thế nào cho hợp lý. Chuyện là thế này: Công ty mình có ký kết một hợp đồng bán hàng với một công ty nọ. Theo hợp đồng họ đã chuyển tạm ứng trước tiền hàng cho mình. Bây giờ họ muốn huỷ hợp đồng, và đòi công ty mình chuyển trả lại số tiền trên. Híc, cái khó nữa là khoản tiền họ chuyển tạm ứng tiền hàng cho mình lại là nguồn vốn vay, không phải vốn tự có của họ. Bạn nào có kinh nghiệm xử lý phi vụ này làm ơn tư vấn giúp mình với. Nhanh nhanh nha, mình cần gấp lắm rồi. Cảm ơn các bạn thật nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nhoctb

Sơ cấp
26/5/10
7
0
1
Đống Đa
Em cũng đang vướng cái này bác nào biết chỉ giùm với ạ?

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội
Trước tiên bạn cần xác định trong hợp đồng có điều khoản về việc một bên đơn phương huỷ bỏ hợp đồng không? và việc xử lý việc đơn phương huỷ bỏ hợp đồng này sẽ được xử lý như thế nào? Cả phần tiền đặt cọc nữa, sẽ xử lý ra sao khi 1 bên đơn phương huỷ bỏ hợp đồng.
Việc tạm ứng tiền hàng bằng tiền của họ hay đi vay là vấn đề của bên họ, bạn chủ yếu chỉ cần quan tâm đến các điều khoản trong hợp đồng để giải quyết.

B

bearbong8

Guest
5/5/11
6
0
0
37
hai phong
ban nên xem lại bản hợp đồng kí kết giữa 2 bên, thế nào cũng có điều khoản về chấm dứt và thanh lý hợp đồng, nếu 1 bên đơn phương hủy hợp đồng thì sẽ thế nào, thông thường thì mức cao nhất là mọi chuyện được giải quýt tại tòa kinh tế, nhưng như vậy sẽ rất mất thời gian và chi phí, tốt nhất là sếp 2 bên nên có cách giaie quýt với nhau, họ ok thì mình cứ thế mà làm thôi. còn về việc tiền hàng của họ và nguồn vốn hay là vốn gì đi nữa thì cũg không vì thế mà mình buộc phải trả họ. trong kd làm j có trình bày hoàn cảnh đựoc. sự chấm dứt hợp đồng ơn phương k có lý do đã phải bồi thường chứ nói gì đến việc cty bạn còn fải trả tiền lại. mà túm lại 1 câu là sự thỏa thuận giữa các sếp nhớn nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA