Doanh nghiệp dưới 10 lao động có được mua BHTN?

• Thread starter happygal
  • Ngày gửi
H

happygal

Trung cấp
22/8/06
133
0
16
HN
Doanh nghiệp mình có dưới 10 lao động có hợp đồng lao động>12 tháng. Bên mình muốn mua BHTN, ko biết có được không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
1 nguồn thu cho NN, 1 nguồn lợi cho NLD, tại sao lại không được nhỉ?
Bạn cần nhớ thêm là nếu ban đâu DN có hơn 10 NV và đã đăng ký tgia BHTN, sau đó giảm xuống dưới 10NV, thì vẫn phải tiếp tục trích nộp BHTN với những NV ban đầu

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Bạn dựa vào đâu nói là không? mình chỉ thấy nó không áp dụng đối với HĐLĐ < 3 tháng thôi

Bạn ấy dựa vào cái này:
Luật Bảo hiểm xã hội

Điều 2. Đối tượng áp dụng
4. Người sử dụng lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp là người sử dụng lao động quy định tại khoản 2 Điều này có sử dụng từ mười lao động trở lên.

Còn bạn dựa vào đâu mà nói:
nó không áp dụng đối với HĐLĐ < 3 tháng thôi

1 nguồn thu cho NN, 1 nguồn lợi cho NLD, tại sao lại không được nhỉ?
Bạn cần nhớ thêm là nếu ban đâu DN có hơn 10 NV và đã đăng ký tgia BHTN, sau đó giảm xuống dưới 10NV, thì vẫn phải tiếp tục trích nộp BHTN với những NV ban đầu

... khi tính lợi ích thì phải hài hoà giữa các bên: Nhà nước, Người lao động, Người sử dụng lao động, có như vậy mới bền vững.
Hihi,... luật đã qui định như vậy rồi.

O

Ong VOVE

Trung cấp
8/5/10
132
0
0
U MINH
Doanh nghiệp mình có dưới 10 lao động có hợp đồng lao động>12 tháng. Bên mình muốn mua BHTN, ko biết có được không?

Ít hơn 10 người không tham gia BHTN thì nghỉ việc vẫn được hưởng trợ cấp 1/2 tháng lương từ Cty mà bạn.

H

happygal

Trung cấp
22/8/06
133
0
16
HN
Cảm ơn mọi người. Luật là vậy nhưng sếp thì muốn đóng. Mai tớ qua BH hỏi lại xem có được không

Sáng nay lên BH hỏi nhận được câu trả lời đã được dự báo trước không đủ điều kiện mua. Hi hi, đúng là ko phải cái gì muốn là được

D

DANT

Trung cấp
19/8/09
97
1
0
Hà Nội
Ít hơn 10 người không tham gia BHTN thì nghỉ việc vẫn được hưởng trợ cấp 1/2 tháng lương từ Cty mà bạn.

Bạn oi trợ cấp thất nghiệp không được chi kể từ tháng 1.2009 rồi,chỉ những trường hợp người lao động làm việc tại DN trước tháng 1.2009 mới được hưởng thôi. Mà phần chi này chỉ được tính thời gian đến hết năm 2008 thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA