Hoá đơn ghi sai mã số thuế tới 7 tờ

• Thread starter anhtuan18
  • Ngày gửi
A

anhtuan18

Sơ cấp
20/7/09
5
0
1
44
tphcm
chào các anh chị trên diễn đàn!
cty mình xuất bán cho khách hàng trong T5/2010, đã xuất 7 tờ hóa đơn trong 7 ngày khác nhau. Tới tờ số 7 khách hàng báo sai mã số thuế 7 tờ.
anh chị cho mình hỏi trong trường hợp này:
- Bên bán được quyền lập biên bản điều chỉnh hóa đơn không?
- Hay là lập biên bản hủy hóa đơn 7 tờ và ghi lại thành 1 tờ mới không?
Kính mong các anh chị trên diễn đàn chỉ cho mình cách giải quyết trong trường hợp.
em xin chân thành cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
cty mình xuất bán cho khách hàng trong T5/2010, đã xuất 7 tờ hóa đơn trong 7 ngày khác nhau. Tới tờ số 7 khách hàng báo sai mã số thuế 7 tờ.
Kính mong các anh chị trên diễn đàn chỉ cho mình cách giải quyết trong trường hợp.

Vẫn đang còn trong tháng 5 (chưa BC thuế) -> nên thu hồi, lập biên bản huỷ và xuất lại hoá đơn mới.

L

Luc van

Guest
Vẫn đang còn trong tháng 5 (chưa BC thuế) -> nên thu hồi, lập biên bản huỷ và xuất lại hoá đơn mới.

:015:hi chào pác VTM, pác vẫn khoẻ chứ!
Pác nè! như vậy mình sẽ xuất 07 cái hoá đơn mới thay cho 07 cái sai luôn hở pác? thế còn ngày hoá đơn thì sao?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
:015:hi chào pác VTM, pác vẫn khoẻ chứ!
Pác nè! như vậy mình sẽ xuất 07 cái hoá đơn mới thay cho 07 cái sai luôn hở pác? thế còn ngày hoá đơn thì sao?

hi...chào chú em !
Ngày thì theo hiện tại (hoặc kế tiếp của tờ hoá đơn sử dụng cuối cùng)... trên hoá đơn mới ghi rõ "hoá đơn này thay thế cho hoá đơn số....ngày....)...:wall:

L

Luc van

Guest
hi...chào chú em !
Ngày thì theo hiện tại (hoặc kế tiếp của tờ hoá đơn sử dụng cuối cùng)... trên hoá đơn mới ghi rõ "hoá đơn này thay thế cho hoá đơn số....ngày....)...:wall:

hi.. vậy 07 hoá đơn này ghi cùng ngày cũng được phải không bác?

giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2
Theo em thì nếu sai ít, tức là có thể chữa số thì ta sửa số và đóng dấu treo vào chỗ sửa, còn nếu sai nhìu thì thu hồi lại, lập biên bản huỷ ghi rõ lý do huỷ và suất hoá đơn mới thay thế như Bác VTM nói

P

Phankimhoa

Guest
14/5/10
5
0
0
Da Lat
Bạn ơi,
Theo mình được biết nếu viết sai hóa đơn 08 trong tháng, thì sẽ bị các bác bên Thuế phạt đó.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
hi.. vậy 07 hoá đơn này ghi cùng ngày cũng được phải không bác?

Trường hợp xuất lại 7 cái hoá đơn mới trong cùng 1 ngày để thay thế cho 7 cái hoá đơn sai xuất 7 ngày khác nhau kia, theo bạn thì có ảnh hưởng gì đến việc thanh toán và khấu trừ không ?

L

Luc van

Guest
Trường hợp xuất lại 7 cái hoá đơn mới trong cùng 1 ngày để thay thế cho 7 cái hoá đơn sai xuất 7 ngày khác nhau kia, theo bạn thì có ảnh hưởng gì đến việc thanh toán và khấu trừ không ?

hi.. sẽ không ảnh hưởng nếu ta ghi thêm (hoá đơn xuất thay thế hoá đơn sô: ...... ngày ... tháng ... năm ... như pác đã nói!) (Lâu rùi không nói chuyện với bác, em thấy bác vẫn thế :004:)

P

phankhanhhoa

Guest
2/1/09
2
0
0
Hà Nội
Giá bán thâp hơn giá vốn

Khi mình viet hóa đơn bán hàng mình xuât bang gia von theo PP dich danh nhưng giờ mình thâý làm theo PP đích danh lăngf nhăngf quá nên mình lại muôn chuyên sang pp nhâpj trươcs xuât truoc nhưng như thês thì hóa đơn mình xuât luc trươcs sẽ bị lôx mâts 1 triêụ đôngf. Cho mình hỏi như vâỵ có sao không?

A

anhtuan18

Sơ cấp
20/7/09
5
0
1
44
tphcm
về sai mã số thuế 7 tờ hóa đơn

Anh chị cho mình hỏi về vấn đề này
mình có thể lập biên bản hủy hóa đơn cùng 1 lúc 7 tờ hóa đơn không?
Gom lại xuất 1 tờ hóa đơn mới thay thế cho 7 tờ trên được không?
Nội dung sai chủ yếu 7 tờ là mã số thuế mình ghi: 1100784052 do bên mua cung cấp.
Mã số thuế đúng của bên mua là: 1100781052

giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2
Anh chị cho mình hỏi về vấn đề này
mình có thể lập biên bản hủy hóa đơn cùng 1 lúc 7 tờ hóa đơn không?
Gom lại xuất 1 tờ hóa đơn mới thay thế cho 7 tờ trên được không?
Nội dung sai chủ yếu 7 tờ là mã số thuế mình ghi: 1100784052 do bên mua cung cấp.
Mã số thuế đúng của bên mua là: 1100781052

Theo mình chữa lại số 1 thành số 4, đơn giản mà, số 1 thẳng chữa thành 4 rất dễ,

gotasin

gotasin

Trung cấp
theo mình nghĩ thì sai mã số thuế không có nghiêm trọng lắm nên bạn chỉ cần làm 1 tờ biên bản điều chỉnh hóa đơn, có hai bên kí tên, đóng dấu là ok rồi. không cần xuất lại hóa đơn đâu, chi cho rắc rối vậy.

gotasin

gotasin

Trung cấp
theo nguyên tắc thì trên hóa đơn không được sửa chữa gì dâu bạn ơi, hóa đơn mà chứ đâu phải một tờ giấy lộn.

giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2
Cái này là sửa nhỏ mà, ai mà sửa khéo còn ko phát hiện ra là sửa đâu, nếu mà nhìn thấy rõ là bị sửa bạn đóng dấu treo Cty vào là được,

D

dongthaotien

Sơ cấp
13/5/10
8
0
0
Quảng Ngãi

Bảy hoá đơn này xuất cùng 1 cty phải không ban? Sai 7 tờ luôn hả hay tờ thứ 7 thôi. Sai MST thì chỉ có làm BB huỷ rồi viết lại thôi bạn ah. Cố gắn lên bạn, ai mà chả sai lúc đầu mình đi làm cũng hay ghi sai nhưng giờ quen tay rồi nhưng lâu lâu mới í.Mọi chuyện rồi sẽ qua. Cố gắn lần sau hạn chế sai với mức thấp nhất.

A

anhtuan18

Sơ cấp
20/7/09
5
0
1
44
tphcm
hoá đơn 7 tờ

7 tờ hóa đơn sai cùng một cty
mà số 4 sao sua lại thành số 1 được
không biết có thể gom lại xuất thành 1 tờ không?

C

cuvan201185

Sơ cấp
22/5/10
8
0
1
38
Quang Ngai
hi.bạn phải phương pháp như củ, hết năm tc mới thay đổi.PP đích danh nên dùgn trong trường hợp dn bạn có ít mặt hàng, chủng loại, không có độ chính xác cao.Bạn nên dùng PP bq gia quyền thì rất là chính xác, kịp thời phản ánh được thực tế khi thị trường luôn thay đổi.Bạn phải dung phương pháp cũ cho hết năm đã

P

pethuy

Guest
26/3/10
3
0
0
35
sai gon
bây giờ không được làm biên bản điều chỉnh hoá đơn đâu bác ạ, phải huỷ thôi, híc 1 quyển hoá đơn mà em sai mất 12 tờ, em đang sợ mấy bác thuế xuông thăm nè :(

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA