Thiếu hụt quỹ

• Thread starter pig3003
  • Ngày gửi
P

pig3003

Sơ cấp
26/10/09
26
0
1
37
Đà Nẵng
Chào cả nhà
Mình là kế toán của Một Nhà Văn hóa. Phòng mình chỉ có 2 người mình là kế toán và một người làm thủ quỹ. Mình là người mới vào nghề nên chưa có kinh nghiệm mong cả nhà giúp mình một chút nha. Những chứng từ thu và chi của mình đều hợp lệ nhưng khi kiểm tra quỹ thì hụt tiền rất nhiều. Trong khi đó thủ quỹ của mình ko ghe chép gì cả. Sổ quỹ của mình thì có chứng từ mình mới ghi. Chị thủ quỹ thì chép lại của mình. Mình rất đau đầu để giải quyết vì chị thủ quỹ lớn hơn mình. và mình nói chị ấy cũng ko nghe. Vậy cho mình hỏi khi thiếu hụt tiền quỹ thì ai chịu trách nhiệm àh. :wall:.Mong cả nhà giúp mình. Cảm ơn cả nhà.Hiúp mình với nha huuh

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

DươngHà

Guest
27/11/06
25
1
0
45
Hà Nội
Chào bạn!
Chuyện thiếu hụt quỹ thì thủ quỹ phải chịu trách nhiệm rồi, vì thủ quỹ chi tiền theo phiếu thu chi mà bạn lập.

Tuy nhiên, bạn cần phải rút kinh nghiệm: Phiếu thu lập 2 liên, người nộp tiền giữ 1 liên, kế toán giữ 1 liên, phiếu chi thì chỉ cần 1 liên thôi cũng được, trên các phiếu này có đầy đủ chữ ký mới hợp lệ. Khi thu, chi xong thì thủ quỹ vào sổ quỹ rồi chuyển các phiếu đó và chứng từ kèm theo cho bạn. Như vậy nếu hụt quỹ thì thủ quỹ hoàn toàn chịu trách nhiệm vì bạn có đầy đủ chứng cứ trong tay mà.

T

thuongcuoi

Sơ cấp
30/4/10
29
0
0
Hà Nội
Chào cả nhà
Mình là kế toán của Một Nhà Văn hóa. Phòng mình chỉ có 2 người mình là kế toán và một người làm thủ quỹ. Mình là người mới vào nghề nên chưa có kinh nghiệm mong cả nhà giúp mình một chút nha. Những chứng từ thu và chi của mình đều hợp lệ nhưng khi kiểm tra quỹ thì hụt tiền rất nhiều. Trong khi đó thủ quỹ của mình ko ghe chép gì cả. Sổ quỹ của mình thì có chứng từ mình mới ghi. Chị thủ quỹ thì chép lại của mình. Mình rất đau đầu để giải quyết vì chị thủ quỹ lớn hơn mình. và mình nói chị ấy cũng ko nghe. Vậy cho mình hỏi khi thiếu hụt tiền quỹ thì ai chịu trách nhiệm àh. :wall:.Mong cả nhà giúp mình. Cảm ơn cả nhà.Hiúp mình với nha huuh

bạn yên tâm đi. thủ quỹ sẽ là người chịu trách nhiêmj
như Dương Hà đã nói, bạn có đầy đủ chứng cứ trong tay
nếu như có vấn đề gì, bạn k phải chịu trách nhiệm đâu
bạn là kế toán, bạn chỉ ghi chép khi có chứng từ đầy đủ
còn chị thủ quỹ mới là người giữ quỹ. thiếu hụt gì chị ấy chịu trách nhiệm chứ đâu phải là bạn
thủ quỹ có trách nhiệm kiểm tra tiền cuối mỗi ngày và đối chiếu xem có khớp số liệu k mà
nếu k khớp thủ quỹ phải chịu trách nhiệm
bạn đừng lo
cứ ăn ngon ngủ yên đi
hehe

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Chào bạn!
Chuyện thiếu hụt quỹ thì thủ quỹ phải chịu trách nhiệm rồi, vì thủ quỹ chi tiền theo phiếu thu chi mà bạn lập.

Tuy nhiên, bạn cần phải rút kinh nghiệm: Phiếu thu lập 2 liên, người nộp tiền giữ 1 liên, kế toán giữ 1 liên, phiếu chi thì chỉ cần 1 liên thôi cũng được, trên các phiếu này có đầy đủ chữ ký mới hợp lệ. Khi thu, chi xong thì thủ quỹ vào sổ quỹ rồi chuyển các phiếu đó và chứng từ kèm theo cho bạn. Như vậy nếu hụt quỹ thì thủ quỹ hoàn toàn chịu trách nhiệm vì bạn có đầy đủ chứng cứ trong tay mà.
Cơ quan mình, khi thu thì sẽ làm 3 liên, 1 liên lưu cuống, 1 liên kẹp chứng từ và 1 liên gia khách hàng. KHi chi sẽ làm 2 liên, 1 lưu cuống và 1 kẹp chứng từ.

bạn yên tâm đi. thủ quỹ sẽ là người chịu trách nhiêmj
như Dương Hà đã nói, bạn có đầy đủ chứng cứ trong tay
nếu như có vấn đề gì, bạn k phải chịu trách nhiệm đâu
bạn là kế toán, bạn chỉ ghi chép khi có chứng từ đầy đủ
còn chị thủ quỹ mới là người giữ quỹ. thiếu hụt gì chị ấy chịu trách nhiệm chứ đâu phải là bạn
thủ quỹ có trách nhiệm kiểm tra tiền cuối mỗi ngày và đối chiếu xem có khớp số liệu k mà
nếu k khớp thủ quỹ phải chịu trách nhiệm
bạn đừng lo
cứ ăn ngon ngủ yên đi
hehe
Sao mà yên tâm được nhỉ? Kế toán cũng phải có trách nhiệm liên đới chứ. Cuối tháng không làm công tác kiểm quỹ à? Có thể Ktoán không phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về việc thiếu hụt quỹ, nhưng sẽ phải chịu trách nhiệm trước Lãnh đạo vì tội thiếu kiểm tra ...

H

hangngacvs

Sơ cấp
19/2/09
32
0
0
thái nguyên
Chào cả nhà

bạn à! nếu phát hiện thấy quỹ thiếu tiền thì việc đầu tiên là bạn kiểm tra lại chứng từ thu chi của bạn và sổ quỹ của bạn xem đã khớp nhau chưa? Chứng từ thu chi đầy đủ mà số dư trên sổ quỹ của bạn nhiều hơn quỹ thực tế thì rà soát lại còn khoản chi nào chưa viết phiếu ko? có chi mà nợ chứng từ ko? Nếu vẫn ko phát hiện ra, việc thiếu hụt quỹ thì thủ quỹ phải chịu (bạn sẽ ko giữ tiền thì ko phải chịu trách nhiệm nhưng trước tiên bạn phải khẳng định sổ sách của bạn là đúng)

O

Ong VOVE

Trung cấp
8/5/10
132
0
0
U MINH
Chào cả nhà

Tiền quĩ của cơ quan NN mà đủ thì mới lạ, thiếu là chuyện bình thường, có vậy mới làm thủ quĩ chứ, coi vậy chứ khi cấp trên hô kiểm quĩ thì tự nhiên bửa trước bửa sau thì đủ...hihi...cho dù tủ có niêm phong cửa trước...:004:

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Tiền quĩ của cơ quan NN mà đủ thì mới lạ, thiếu là chuyện bình thường, có vậy mới làm thủ quĩ chứ, coi vậy chứ khi cấp trên hô kiểm quĩ thì tự nhiên bửa trước bửa sau thì đủ...hihi...cho dù tủ có niêm phong cửa trước...:004:
Đúng thực tế là ít khi quỹ đủ khớp với số dư trên sổ vì nhièu lý do, ai làm kế toán cũng đều biết cả. Nhưng để việc thiếu hụt đó không trở thành nguyên nhân cho việc quy chụp lỗi cho ai đó thì cần, rất cần công khai việc thiếu hụt đó giữa kế toán, thủ quỹ và cả Lãnh đạo. Cơ quan mình cũng vậy đấy. Tiền thực tế bao giờ cũng thấp hơn trên sổ nhưng cuối tháng, thủ quỹ sẽ phải làm 1 báo cáo ( ngoài lề) ghi rõ nguyên nhân thiếu hụt và có ca chữ kỹ của kế toán rồi trình sếp. :015:
Còn tình huống của bạn pig3003 thì theo mình, cái sai đầu tiên là thủ quỹ không ghi chép gì cả, không ghi chép thì sao biết đường mà theo dõi tiền trong két chứ, kế toán chỉ là người nắm tiền trên sổ sách, còn anh thủ quỹ cũng phải tự mình theo dõi để có căn cứ mà đối chiếu với kế toán chứ nhỉ?
Cách giải quyết bây giờ là sau khi kiểm tra lại toàn bộ chứng từ, sổ sách, nếu không thấy có sự sai phạm từ phía mình thì nên ... báo cáo sếp và xin hướng xử lý. Bạn mà im ru tự mình giải quyết thì sau này Sếp có hỏi đến là ... chít đòn ... :004:

O

Ong VOVE

Trung cấp
8/5/10
132
0
0
U MINH
Xin cám ơn chị nhiều nhiều.

nalethanh88

nalethanh88

Cao cấp
9/3/10
244
7
18
Lâm Đồng
Chào cả nhà

Làm kế toán mà cả nể như vậy là không được đâu bạn ơi. Nhiệm vụ của kế toán là quản lý thu chi trên sổ sách với các chứng từ còn thủ quỹ thì trực tiếp quản lý tiền. Hai bên phải làm hệ thống sổ riêng, đến cuối tháng thì đối chiếu giữa sổ kế toán và sổ quỹ xem có khớp hay không, sao thủ quỹ lại chép lại sổ sách của bạn được chứ, bạn kiểm tra lại tất cả chứng từ xem có nhầm lẫn chỗ nào ko. Nếu đối chiếu vẫn thiếu hụt thì thủ quỹ phải chịu trách nhiệm vì chị ấy là người giữ tiền mà.:015:

H

hangngacvs

Sơ cấp
19/2/09
32
0
0
thái nguyên
Đúng thực tế là ít khi quỹ đủ khớp với số dư trên sổ vì nhièu lý do, ai làm kế toán cũng đều biết cả. Nhưng để việc thiếu hụt đó không trở thành nguyên nhân cho việc quy chụp lỗi cho ai đó thì cần, rất cần công khai việc thiếu hụt đó giữa kế toán, thủ quỹ và cả Lãnh đạo. Cơ quan mình cũng vậy đấy. Tiền thực tế bao giờ cũng thấp hơn trên sổ nhưng cuối tháng, thủ quỹ sẽ phải làm 1 báo cáo ( ngoài lề) ghi rõ nguyên nhân thiếu hụt và có ca chữ kỹ của kế toán rồi trình sếp. :015:
Còn tình huống của bạn pig3003 thì theo mình, cái sai đầu tiên là thủ quỹ không ghi chép gì cả, không ghi chép thì sao biết đường mà theo dõi tiền trong két chứ, kế toán chỉ là người nắm tiền trên sổ sách, còn anh thủ quỹ cũng phải tự mình theo dõi để có căn cứ mà đối chiếu với kế toán chứ nhỉ?
Cách giải quyết bây giờ là sau khi kiểm tra lại toàn bộ chứng từ, sổ sách, nếu không thấy có sự sai phạm từ phía mình thì nên ... báo cáo sếp và xin hướng xử lý. Bạn mà im ru tự mình giải quyết thì sau này Sếp có hỏi đến là ... chít đòn ... :004:

chỗ mình cũng vậy, chẳng bao giờ đủ cả. vấn đề là thủ quỹ phải có sổ quỹ theo dõi các khoản thu chi thực tế và có đủ chữ ký. đến khi đối chiếu phải trừ đi các khoản chi ngoài lề. Nói chung là kế toán thì phải chỉ đạo thủ quỹ làm theo kế toán, hướng dẫn họ làm để mình có thể theo dõi tốt nhất. ko cả nể nhé bạn pig3003

D

DươngHà

Guest
27/11/06
25
1
0
45
Hà Nội
Cơ quan mình, khi thu thì sẽ làm 3 liên, 1 liên lưu cuống, 1 liên kẹp chứng từ và 1 liên gia khách hàng. KHi chi sẽ làm 2 liên, 1 lưu cuống và 1 kẹp chứng từ.

Chỗ bạn vẫn dùng phiếu viết tay à? Mình thì in trên phần mềm kế toán bạn à.

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Chỗ bạn vẫn dùng phiếu viết tay à? Mình thì in trên phần mềm kế toán bạn à.
Dạ ko, cơ quan em lập phiếu Thu chi trên Excel, in ra và cuối năm sẽ đóng quyển một lần. :015:

P

pig3003

Sơ cấp
26/10/09
26
0
1
37
Đà Nẵng

Sao mà yên tâm được nhỉ? Kế toán cũng phải có trách nhiệm liên đới chứ. Cuối tháng không làm công tác kiểm quỹ à? Có thể Ktoán không phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về việc thiếu hụt quỹ, nhưng sẽ phải chịu trách nhiệm trước Lãnh đạo vì tội thiếu kiểm tra ...

Nhưng bạn àh mình đâu có quyền kiểm tra đâu

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Nhưng bạn àh mình đâu có quyền kiểm tra đâu
Sao lại không? Bạn là Kế tóan trưởng hay ít ra là Phụ trách kế tóan cơ mà. Tại sao lại không có quyền kiểm tra ??? Cơ quan bạn không có quy chế làm việc, không phân định quyền và trách nhiệm của từng người trong phòng à ???

L

langriser

Guest
28/1/05
72
6
0
41
Nha Trang
Cũng như việc quỹ thiếu hụt là chuyện bình thường, thì chuyện thủ quỹ không làm sổ, bắt kế toán làm sổ sau đó chép lại cũng không phải chuyện hiếm.:015:
Bạn mới vào làm kế toán, lời khuyên của mình là cái nghề này bạn nên biết rõ quyền hạn, trách nhiệm và nghĩa vụ của mình nhé, chẳng lẽ thủ trưởng bắt bạn cùng ông ấy tham ô, trộm tiền bạn cũng nghe theo à.
Việc thứ hai bạn cũng nên chú ý việc kiểm kê quỹ (có sự tham gia của lãnh đạo càng tốt), có thể thủ quỹ không cần làm sổ riêng nhưng lúc đó bạn cần phải biết trong két có còn đúng tiền mà bạn nghĩ hay không, có thể nó không khớp nhưng bạn phải biết tại sao. Thân:dance2:

N

ngocbich2112

Guest
28/5/10
7
0
0
ha nam
Ban la nguoi theo doi tien tren so sach neu chung tu cua ban hop le, con nguoi theo doi tien thuc te thi tat nhien chi thu quy phai giai trinh so tien thieu hut roi

hoangxuanluong

hoangxuanluong

Tôi đi tìm tôi ...
4/1/08
262
6
0
khánh hòa
Bạn mới vào làm kế toán, lời khuyên của mình là cái nghề này bạn nên biết rõ quyền hạn, trách nhiệm và nghĩa vụ của mình nhé, chẳng lẽ thủ trưởng bắt bạn cùng ông ấy tham ô, trộm tiền bạn cũng nghe theo à.

trên lý thuyết là vậy, nhưng thực tế thì khác lắm bạn ơi, bạn thử đặt mình vào trường hợp này rồi sẽ thấy. Chẳng hạn thủ trưởng bắt bạn cùng ông ấy tham ô, trộm tiền nếu BẠN LÀM theo ông ta thì may ra bạn còn "Sống" được 1 vài năm (tất nhiên là khi thanh tra và kiểm toán chưa tới :004:). còn ngược lại nếu BẠN KHÔNG LÀM thì kết quả tất yếu là bạn sẽ bị đè, bị phê bình, kiểm điểm, thậm chí là nghỉ việc. Vậy mình hỏi bạn sẽ chọn cách nào? . Vậy nên làm kế toán thật là khổ, trên "ĐAO" dưới "BÚA". :wall:

T

Trnghia

Trung cấp
29/11/08
134
1
18
40
Vung Tau
Mình nghĩ cơ quan nào cũng có chuyện thíêu tiền thực tế so với sổ sách, điều đó là hòan tòan bình thường, như các khoản biếu xén, thì lấy đâu ra chứng từ ngay mà bù vào. Do đó bạn phải bắt thủ quỹ ghi chép đầy đủ, ngòai ra chênh lệch bao nhiêu thì có cuốn sổ ghi ngoài, nội dung chi tiền là gì, số tiền bao nhiêu, ngày chi tiền, chi cho ai thì bắt người đó ký vô, kể cả giám đốc. Mình làm kế toán thì phải cẩn thận, không thể tùy tiện đc. Mà thiếu tiền là do thủy quỹ chịu trách nhiệm, nhưng mình cũgn phải chịu trách nhiệm liên đới đó. Nên tốt nhấtbây giờ bạn kiểm kê lại quỹ xem chênh lệch cụ thể là bao nhiêu rồi chốt số. Từ đó khoản chênh lệch thì tìm nguồn khác bù vào nếucó. và bạn nêu báo cáo với Giám đốc ngay để có sự can thiệp kịp thời.

hoangxuanluong

hoangxuanluong

Tôi đi tìm tôi ...
4/1/08
262
6
0
khánh hòa
Cũng như việc quỹ thiếu hụt là chuyện bình thường, thì chuyện thủ quỹ không làm sổ, bắt kế toán làm sổ sau đó chép lại cũng không phải chuyện hiếm.:015:
Việc thứ hai bạn cũng nên chú ý việc kiểm kê quỹ (có sự tham gia của lãnh đạo càng tốt), có thể thủ quỹ không cần làm sổ riêng nhưng lúc đó bạn cần phải biết trong két có còn đúng tiền mà bạn nghĩ hay không, có thể nó không khớp nhưng bạn phải biết tại sao. Thân:dance2:

trên lý thuyết là vậy, nhưng thực tế thì khác lắm bạn ơi, bạn thử đặt mình vào trường hợp này rồi sẽ thấy. Chẳng hạn thủ trưởng bắt bạn cùng ông ấy tham ô, trộm tiền nếu BẠN LÀM theo ông ta thì may ra bạn còn "Sống" được 1 vài năm (tất nhiên là khi thanh tra và kiểm toán chưa tới ). còn ngược lại nếu BẠN KHÔNG LÀM thì kết quả tất yếu là bạn sẽ bị đè, bị phê bình, kiểm điểm, thậm chí là nghỉ việc. Vậy mình hỏi bạn sẽ chọn cách nào? . Vậy nên làm kế toán thật là khổ, trên "ĐAO" dưới "BÚA".

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA