xuất hoá đơn cùng sản phẩm mà đơn giá khác nhau cho khách hàng khác nhau có được không?

• Thread starter duongca
  • Ngày gửi
D

duongca

Guest
22/4/08
30
0
0
tpHCM
Mình chưa có kinh nghiệm nhiều về việc xuất hoá đơn. Mọi người cho mình hỏi là: cùng một sản phẩm xuất cho nhiều khách hàng vậy mình có được phép tuỳ khách hàng mà mình xuất đơn giá khác nhau có được không?
Vì sếp mình kêu mình là xuất cho người này thì giá 42.000đ nhưng người kia lại 45.000đ, nên mình lo lắm và mình nghĩ là nếu mình thêm ký tự cuối để phân biệt tên sản phẩm cho hơi hơi khác nhau thì mình xuất giá khác như vậy có được không? mặc dù thực tế mình biết là nó cùng mặt hàng
Vd: Khách hàng A: mình để tên là SP A 1 đơn giá 42.000đ
Khách hàng B: mỉnh để tên là SP A 2 đơn giá 45.000đ
Mọi người góp ý cho mình với nhen.
Giờ mình không biết phải làm sao nữa

Khóa học Quản trị dòng tiền
secre

secre

Trung cấp
8/5/09
95
1
0
Nghệ an- TPHCM
Mình chưa có kinh nghiệm nhiều về việc xuất hoá đơn. Mọi người cho mình hỏi là: cùng một sản phẩm xuất cho nhiều khách hàng vậy mình có được phép tuỳ khách hàng mà mình xuất đơn giá khác nhau có được không?
Vì sếp mình kêu mình là xuất cho người này thì giá 42.000đ nhưng người kia lại 45.000đ, nên mình lo lắm và mình nghĩ là nếu mình thêm ký tự cuối để phân biệt tên sản phẩm cho hơi hơi khác nhau thì mình xuất giá khác như vậy có được không? mặc dù thực tế mình biết là nó cùng mặt hàng
Nếu xuất cho hai khách hàng cùng 1 mặt hàng (k có gì khác nhau về chất liệu, kích cỡ, màu sắc) thì tại sao lại phải để ký tự cuối chứ. Theo mình thì cứ để nguyên như thế mà xuất thôi.
Làm ăn mà, có thể thương lượng được giá này với người này nhưng lại không thương lượng đựoc giá này với người kia.
Chỉ có điều là giá vốn thì bằng nhau! Bán giá thấp thì lời ít, bán giá cao thì lời nhiều mà thôi!

H

hongvien

Guest
16/5/09
2
0
1
ho chi minh
Theo mình nghĩ là được. Vì xuất hóa đơn là đạt trưng cho sự bán hàng với đơn giá mà doanh nghiệp đặt ra chứ không phải là tuân theo quy luật của nhà nước hay bất kỳ ai cả.

T

Trnghia

Trung cấp
29/11/08
134
1
18
40
Vung Tau
Uhm đúng rồi! chỉ cần khi kiểm tra bạn giải trình đc tại sao cùng 1 sản phẩm giá bán khác nhau( có thể bạn đưa ra hợp đồng ký) vì mỗi đơn vị mình bán 1 giá khác nhau mà. Đừng lo.

giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2

Nói chung là bạn có thể xuất một mặt hàng với nhìu giá khác nhau, nhưng điều cơ bản là cũng phải hợp lý, nếu ko thì đó cũng là 1 điểm khó giải thích khi thuế sờ đến, vd khách hàng A địa điểm giao hàng ở xa hơn khách hàng B thì có thể giá cao hơn hoặc là khách hàng A, B mua hàng ở những thời điểm khác nhau ....

D

diep nguyen

Sơ cấp
7/4/09
39
0
0
Q. Gò Vấp
Nếu đây là nghiệp vụ phát sinh thật thì bạn ko pải lăng tăng gì cả. Giá cả hàng bán ra miễn là >= giá vốn thì ko ai bắt bẻ bạn cả. Tùy vào thời điểm bán hàng, số lượng , khoảng cách địa lý, khách hàng thân thiết thì giá cả sẽ khác nhau.

B

BUIHOANGANH87

Trung cấp
18/4/07
57
0
6
37
LONG AN

Mình thấy nếu bán hàng mà 1 sản phẩm mà nhiều giá bán là chuyện bình thường thôi, quan trọng là Hợp Lý!

T

trunglap

Guest
12/8/09
3
0
0
41
hcm
Đừng bán lỗ là đc .còn bán lời thì chắc chắn hợp lý và ko phải giải thích j với thuế cả vì khoản lời có đc phải đóng thuế còn j nên ko cần lo lắng

vochau83

vochau83

Trung cấp
20/8/08
174
5
18
Đà Lạt
Nếu đây là nghiệp vụ phát sinh thật thì bạn ko pải lăng tăng gì cả. Giá cả hàng bán ra miễn là >= giá vốn thì ko ai bắt bẻ bạn cả. Tùy vào thời điểm bán hàng, số lượng , khoảng cách địa lý, khách hàng thân thiết thì giá cả sẽ khác nhau.

Tôi đồng ý với ý kiến của các bạn, chỉ thêm 1 chi tiết như sau, đó là bảng báo giá, thông thường giá cả khác nhau trong cùng 1 thời điểm bán hàng có thể khác nhau ở cách cung cấp là bán sỉ hay lẻ nữa, thuế họ sẽ yêu cầu mình cung cấp các Bảng báo giá của tháng, năm, và kiểm tra giá trên bảng báo giá ở 1 thời điểm bất kỳ với hoá đơn bạn xuất ra xem có khớp nhau không. Do đó, các bạn cần lưu ý thêm điểm này để không sai lệch về giá cả trong cùng thời điểm.

Sửa lần cuối:
nalethanh88

nalethanh88

Cao cấp
9/3/10
244
7
18
Lâm Đồng

Không thể làm như thế được, bạn chỉ có một mặt hàng thôi mà, sao có thể ghi tên sản phẩm khác nhau khi viết hoá đơn được. Các doanh nghiệp khi bán hàng hoá có thể đưa ra mức giá khác nhau cho mỗi loại khách hàng để nhằm tìm kiếm khách hàng làm ăn lâu dài. Vd: mặt hàng a có giá 20.000, đối với kh mới bạn có thể tính giá 20.000 nhưng đối với ong b la khách hàng thường xuyên bạn có thể lấy ông ta giá 18.000/sp thôi, điều đó tuỳ thuộc vào chính sách công ty bạn nhưng phải đưa ra bảng báo giá chi tiết, tránh rắc rối với cơ quan thuế sau này.

Sửa lần cuối:
C

colelavayaem

Sơ cấp
8/4/10
10
0
0
18
ha noi
Tùy vào thỏa thuận với từng khách hàng mà có giá bán khác nhau. Bạn xuất hai hóa đơn cho hai khách hàng khác nhau với cùng một mặt hàng là chuyện bình thường

B

bangphong2511

Guest
31/3/10
5
0
1
Hà Nội
Mình cũng nghĩ là ghi giá khác nhau với từng khách hàng là được nhưng không được ghi tên mặt hàng khác đi như vậy, như vậy cơ quan thuế sẽ thắc mắc đấy bạn ạ.

H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM
Không cần thiết bảng báo giá gì cả; chỉ cần giải thích và có đơn đặt hàng giá đó là được rồi; THoả thuận được giá nào thì bán giá đó mà.

L

LTNGAT

Guest
15/6/10
8
0
0
41
tp hcm
Thoả thuận giá cao hay thấp là do nhà cung cấp với khách hàng, không có ảnh hưởng gì cả, bán giá cao thì lợi nhhuận cao, có lợi nhuận thì mình đóng thuế TNDN rồi, lo gì , cứ vô tư mà bán

NONG DAN

NONG DAN

Người cày không có ruộng.
xuất hoá đơn cùng sản phẩm mà đơn giá khác nhau cho khách hàng khác nhau có được không?

Chênh lệch giá không lớn thì còn có khả năng giải trình, chênh lệch lớn thì giải trình hơi khó, khi quyết toán CQ thuế đặt vấn đề những hoá đơn xuất giá thấp là "ăn gian thuế" thì sao đây ?
CQ thuế có quyền ấn định giá bằng cách căn cứ vào hoá đơn cùng 1 mặt hàng cùng một thời điểm xuất để kéo các hoá đơn xuất có cùng một mặt hàng giá thấp lên hay không ?

Van Hong Thi

Van Hong Thi

Đệ nhất phiêu lưu
9/7/09
124
0
0
39
Phu Nhuan,tphcm

Cái này bạn không phải lo,sếp kêu bán giá nào bạn cứ xuất giá đó,nó không ảnh hưởng gì cả,và không nhất thiết phải thêm vào cho tên sản phẩm vì cái này nó sẽ ảnh hưởng đến sau này khi quyết toán bạn phải giải trình tại sao nhập 1 mặt hàng nhưng khi bán ra lại có A rồi B vì vậy sẽ rắc rối lắm....Mình bán giá thấp đóng thuế ít,bán giá cao đóng thuế nhiều thôi....

H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM
Cơ quan thuế có thể sẽ hỏi nhưng chúng ta có thể giải trình; còn việc cơ quan thuế có quyền áp đặt giá bán cùng loại để tính thuế là không có cơ sở; Vì không có qui định nào cho trường hợp đó; Chúng ta chỉ cần có chứng từ chứng mình hàng được bán với giá đó là do thỏa thuận là được.

That's all

B

BUIHOANGANH87

Trung cấp
18/4/07
57
0
6
37
LONG AN
Cơ quan thuế có thể sẽ hỏi nhưng chúng ta có thể giải trình; còn việc cơ quan thuế có quyền áp đặt giá bán cùng loại để tính thuế là không có cơ sở; Vì không có qui định nào cho trường hợp đó; Chúng ta chỉ cần có chứng từ chứng mình hàng được bán với giá đó là do thỏa thuận là được.

That's all

Đúng rồi, các bạn thử đọc bài báo tuổi trẻ này nhe:
http://tuoitre.vn/Kinh-te/383276/Cuc-Thue-thua-kien-Bo-Tai-chinh-phai-sua-thong-tu.html
Hav fun!

H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM
Hahaha, Circular 71/2010/TT-BTC áp dụng đối với ngành ô tô và xe máy, vậy từ này các pác kinh doanh ô tô cực rồi; không biết có chiêu gì nghĩ ra để lách thuế không nữa đây ? Chắc phải đi tìm hiểu và học hỏi thôi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA