Lương chính, lương mềm và lương của giám đốc công ty tnhh

• Thread starter lovelylh
  • Ngày gửi
L

lovelylh

Guest
5/5/10
18
0
0
Vinh Long
Chào các bạn!
Các bạn giúp mình nhé!
1) Giám đốc công ty TNHH 2TV (hai vợ chồng là TV góp vốn; Chồng làm giám đốc) không ký hợp đồng lao động thì phải làm những thủ tục gì để hợp lý chi phí tiền lương trả cho giám đốc Công ty?
2) Công ty mình có thuê 07 lao động. Trong đó 02 lao động làm việc ở hai công ty và ký HĐLD ở cả hai công ty. 02 lao động này công ty mình ký hợp đồng trả lương theo thoả thuận (01 người làm Phó giám đốc). Còn 05 người còn lại thì trả lương cơ bản (lương chính) theo hệ số và lương mềm. Vậy mình làm một bảng lương chung cho cả hai hình thức trả lương này được không?
3) Cơ sở để trả lương mềm như thế nào là đơn giản và hợp lý nhất để cơ quan thuế chấp nhận (vì thực tế giám đốc trả lương cho người lao động rất cao nhưng lại muốn đóng bảo hiểm trên lương cơ bản thôi - Hệ số lương cơ bản áp dụng từ hệ thống thang lương của Công ty)?
Mình đang cần rất gấp vì vướng mắc này tư khi thành lập công ty 02/2010 đến giờ vấn chưa giải quyết được. Rất mong các bạn giúp đỡ!::026:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thubsqn

Sơ cấp
Theo mình thì trường hợp của bạn được giải quyết như sau:
-thứ 1 :đối với Giám đốc cty, bạn phải có quyết định bổ nhiệm giám đốc điều hành do chủ tịch hồi đồng thành viên (trường hợp của bạn là cty 2 thành viên thì bầu 1 người làm chủ tịch) ký duyệt
sau đó phải ký hợp đồng lao động với cả chức danh Giám đốc và Phó giám đốc (nếu có)
Thứ 2 : đối với lương thực trả và lươ trích BHXH có thể khác nhau mà
+cty ty bạn nên ban hành thang bản lương kinh doanh:là lương thực trả cho người lao động
+cty bạn đăng ký thang bảng lương với BHXH theo mức lương nhà nước qui định, lương này là lương trích BHXH, BHYT, BHTN, KDCD đó.

O

Ong VOVE

Trung cấp
8/5/10
132
0
0
U MINH
1.Thành viên đồng thời làm GD Cty, hưởng lương Cty thì phải có HDLD.
2.Bảng lương chỉ theo 1 hình thức (thể hiện trên HDLD)
3.Lương muốn được CQ thuế chấp nhận khi quyết toán: phải thể hiện rõ trên HDLD.
=> tất cả các trường hợp về lương đều phải thông qua HDLD.:015:

bongtrang999

bongtrang999

Cao cấp
25/1/10
325
4
0
36
Cần Thơ
1.Thành viên đồng thời làm GD Cty, hưởng lương Cty thì phải có HDLD.
2.Bảng lương chỉ theo 1 hình thức (thể hiện trên HDLD)
3.Lương muốn được CQ thuế chấp nhận khi quyết toán: phải thể hiện rõ trên HDLD.
=> tất cả các trường hợp về lương đều phải thông qua HDLD.:015:

Thành viên góp vốn vào Cty và được bổ nhiệm làm GĐ thì k cần HĐLĐ mà bạn. Chỉ cần có BB họp HĐTV về việc bổ nhiệm chức vụ GĐ, công việc cụ thể và mức lương là bao nhiêu.

L

lovelylh

Guest
5/5/10
18
0
0
Vinh Long
Theo mình thì trường hợp của bạn được giải quyết như sau:
-thứ 1 :đối với Giám đốc cty, bạn phải có quyết định bổ nhiệm giám đốc điều hành do chủ tịch hồi đồng thành viên (trường hợp của bạn là cty 2 thành viên thì bầu 1 người làm chủ tịch) ký duyệt
sau đó phải ký hợp đồng lao động với cả chức danh Giám đốc và Phó giám đốc (nếu có)
Thứ 2 : đối với lương thực trả và lươ trích BHXH có thể khác nhau mà
+cty ty bạn nên ban hành thang bản lương kinh doanh:là lương thực trả cho người lao động
+cty bạn đăng ký thang bảng lương với BHXH theo mức lương nhà nước qui định, lương này là lương trích BHXH, BHYT, BHTN, KDCD đó.
Ban hành thang bảng lương king doanh? Mình chưa làm thang bảng lương này nên không hiểu rõ. Bạn giúp mình nói rõ hơn được không? Cách thức, nguyên tắc lập, trình duyệt Giám đốc công ty ký, ...? Nếu bạn có mẫu cho mình xin nhé! Email: mylovelylh@yahoo.com.vn

P

pitsomit

Xấu trai nhất web
Thang lương bảng lương là lương đăng ký nó với bên Thuế bao gồm cách thức trả lương, phương pháp tính lương, các loại bảo hiểm và đặc biệt quan trọng là về khoản tiền lương đã phải nộp thuế TNCN hay ko.
Còn lương kinh doanh là bảng lương hàng tháng bạn thực trả cho ng lao động, ko liên quan nhiều đến cái thang lương bảng lương mình đăng ký với thuế.
Thường nếu như các DN hiện tại đều có 2 loại lương như trên đấy bạn

L

lovelylh

Guest
5/5/10
18
0
0
Vinh Long
Thang lương bảng lương là lương đăng ký nó với bên Thuế bao gồm cách thức trả lương, phương pháp tính lương, các loại bảo hiểm và đặc biệt quan trọng là về khoản tiền lương đã phải nộp thuế TNCN hay ko.
Còn lương kinh doanh là bảng lương hàng tháng bạn thực trả cho ng lao động, ko liên quan nhiều đến cái thang lương bảng lương mình đăng ký với thuế.
Thường nếu như các DN hiện tại đều có 2 loại lương như trên đấy bạn

Vậy phải làm những thủ tục gì để lương kinh doanh được là chi phí hợp lý? Vì khi mình muốn đóng bảo hiểm trên tiền lương cơ bản (Hệ số lương áp dụng từ hệ thống thang lương của công ty * MLTT) thì phải thể hiện điều đó tại mục 8 của HĐLĐ, với mức lương này thấp. Ví dụ: 2,20*730.000=1.606.000đ/tháng (1). Trên thực tế Giám đốc trả cho người lao động 4.500.000đ/tháng. Nếu thể hiện mức lương 4.500.000đ/tháng trong mục 8 của HĐLĐ thì phải trích bảo hiểm trên mức lương nay (2). Nếu Giám đốc đồng ý đóng bảo hiểm với mức lương ở TH(2) thì không có gí phải thác mắc, nhưng GĐ lại chỉ đóng BH theo TH(1) thôi thì mức lương ở TH(2) không thể hiện được ở trong HĐLĐ như thế không có căn cứ gì để chi phí này là chi phí hợp lý được . Vậy phải làm thế nào? Phải làm lương kinh doanh? Nhưng phải làm như thế nào? Mình không biết. Các bạn giúp mình với! (Ở đây mình chỉ nói đến lương thôi còn các khoản phụ cấp thì riêng).

N

nguyenhoquoc

Guest
12/12/09
2
0
0
47
HCM
Tôi xin ý kiến nhỏ nhé! Trong quyết định tiếp nhận nhân viên trong đó sẽ ghi là mức lương để đóng BHXH... của ông Nguyễn Văn A là 1.606.000đ/tháng (đây là ví dụ nhé), và mức lương khoán của ông A là 4.500.000đ bao gồm tất tần tật trong đó. Như vậy được hiểu là 4m5 là tổng thu nhập hàng tháng của người lao động thôi bạn ơi. Còn mức đóng BHXH... thì qui định ko được dưới mức của nhà nước là ok thôi. Vấn đề của bạn đang thắc mắc ko có gì quan trọng đâu vì công ty mình đang áp dụng như thế mà. Mình đang làm phụ trách phòng HCNS mà.

L

luusuongmai

Trung cấp
7/3/10
143
1
18
Tp. HCM
Vậy phải làm những thủ tục gì để lương kinh doanh được là chi phí hợp lý? Vì khi mình muốn đóng bảo hiểm trên tiền lương cơ bản (Hệ số lương áp dụng từ hệ thống thang lương của công ty * MLTT) thì phải thể hiện điều đó tại mục 8 của HĐLĐ, với mức lương này thấp. Ví dụ: 2,20*730.000=1.606.000đ/tháng (1). Trên thực tế Giám đốc trả cho người lao động 4.500.000đ/tháng. Nếu thể hiện mức lương 4.500.000đ/tháng trong mục 8 của HĐLĐ thì phải trích bảo hiểm trên mức lương nay (2). Nếu Giám đốc đồng ý đóng bảo hiểm với mức lương ở TH(2) thì không có gí phải thác mắc, nhưng GĐ lại chỉ đóng BH theo TH(1) thôi thì mức lương ở TH(2) không thể hiện được ở trong HĐLĐ như thế không có căn cứ gì để chi phí này là chi phí hợp lý được . Vậy phải làm thế nào? Phải làm lương kinh doanh? Nhưng phải làm như thế nào? Mình không biết. Các bạn giúp mình với! (Ở đây mình chỉ nói đến lương thôi còn các khoản phụ cấp thì riêng).

Nhưng nếu trên HDLD chỉ để mức lương cb đóng BH thôi (ví dụ là 1 606 000) chứ không để thêm mức lương khoán (4500000) thì giờ căn cứ đâu mà làm bảng lương trả 4tr5?
Như ở cty mình thì lương đc trả theo ngày (thoả thuận lương 1 ngày là 100 000 nếu làm được 25 ngày đc 2 500 000 + tăng ca ( (số h tăng ca *1.5 + số h tăng ca *2.0)/8)* 100 000) = 4 500 000. Vậy trên bảng lương mình có đc thể hiện rõ 2 mức lương mà không liên quan j đến nhau k? Nghĩa là mình sẽ thể hiện cột LCB là 1 606 000 để trích BH thôi, còn các cột khác là để mức lương theo ngày cty thực trả. Như vậy có được không nhỉ? Bạn nào có cách giải quyết nào hay hơn cho mình tham khảo với nha. Thanks!

L

luusuongmai

Trung cấp
7/3/10
143
1
18
Tp. HCM
Sao hnay nhà mình vắng vẻ thế nhỉ? ???

T

thuhahb

Trung cấp
2/3/10
56
2
6
37
Hoà Bình
Mình cũng đang thắc mắc vấn đề này đây, mà sao không thấy ai giúp đỡ bọn mình nhỉ, chán quá, rất mọng nguyện vọng này sẽ đến được những người phụ trách diễn đàn này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA