Mẫu đăng ký điều chỉnh giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc

• Thread starter Tuyet Huong
  • Ngày gửi
T

Tuyet Huong

Sơ cấp
24/10/08
26
0
0
Binh Duong
Chào các anh chị và các bạn trên diễn đàn.
Em đang muốn tìm mẫu tờ khai điểu chỉnh giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc mà chưa tìm thấy. Anh chị nào có cho em xin với ạh.
Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Tuyet Huong

Sơ cấp
24/10/08
26
0
0
Binh Duong
mình muốn đăng ký điều chỉnh giảm số người phụ thuộc, sử dụng mẫu này liệu có được k bạn?

B

BE CHI

Trung cấp
26/2/09
178
6
18
tp ho chi minh
Chào các anh chị và các bạn trên diễn đàn.
Em đang muốn tìm mẫu tờ khai điểu chỉnh giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc mà chưa tìm thấy. Anh chị nào có cho em xin với ạh.
Thanks

Mẫu số 16/ĐK-TNCN là mẫu đăng ký người phụ thuộc giảm trừ gia cảnh sử dụng cho cả các trường hợp đăng ký mới, điều chỉnh tăng hoặc giảm phụ thuộc.
Khi có điều chỉnh người chịu thuế phải lập tờ khai 16- đánh dấu vào ô bổ sung, và ghi số lần bổ sung (lần 1 nếu bổ sung lần đầu). Nếu tăng phụ thuộc thì kê khai như khi đăng ký lần đầu; còn nếu giảm thì ghi rõ chi tiết của ng ko còn phụ thuộc (chi tiết này giống y như khi đăng ký) -> để trống cột thời điểm bắt đầu tính giảm trừ -> ghi ngày tháng bắt đầu kết thúc phụ thuộc vào ở cột thời điểm kết thúc giảm trừ; rồi nộp cho CQCT. CQCT sẽ lập DS Đăng ký GTGC kèm theo các tờ khai 16 của lao động nộp cho CQ thuế.

H

Hoang Huong Thuy

Guest
11/9/10
1
0
0
44
Hà Nội
Các bác ơi, cho mình hỏi trước nay mình đăng ký giảm trừ gia cảnh cho 2 người, bây giờ mình phải thông báo giảm bớt 1 người chỉ còn 1 người, thế thì trên mẫu 16/ĐK người giảm thì viết thêm thông tin ở cột thời điểm kết thúc, thế có phải kê người không giảm vào nữa không? Các bác chỉ giúp với ah. Thanks nhiều nhiều.

H

hadieu

Trung cấp
24/9/09
188
1
18
Phú Thọ - Hà Nội
Các bác ơi, cho mình hỏi trước nay mình đăng ký giảm trừ gia cảnh cho 2 người, bây giờ mình phải thông báo giảm bớt 1 người chỉ còn 1 người, thế thì trên mẫu 16/ĐK người giảm thì viết thêm thông tin ở cột thời điểm kết thúc, thế có phải kê người không giảm vào nữa không? Các bác chỉ giúp với ah. Thanks nhiều nhiều.
Bạn chỉ cần ghi người giảm trừ vào ô kết thúc giảm trừ thôi

N

niemtinvahyvong

Sơ cấp
23/4/11
11
0
0
HCM
Bây giờ đăng ký theo mẫu của thông tư 28 mà không có cột thời điểm kết thúc giảm trừ, vậy muốn đăng ký kế thúc giảm trừ thì phải làm theo mẫu nào nhỉ ? mình tìm trong thông tư 28 mà không có, cơ quan thuế giờ không nhận theo mẫu của TT 84 nữa.
Ai biết chỉ giúp mình với.
Thanks

V

vu Hien

Guest
8/3/08
6
0
0
34
thai binh
Đăng ký điều chỉnh người phụ thuộc theo thông tư 28???????

Theo mẫu mới của thông tư 28 không có phần thời điểm kết thúc giảm trừ. Vậy muốn đăng ký kết thúc thì phải làm thế nào??? Ai biết thì chia sẻ với.

V

vu Hien

Guest
8/3/08
6
0
0
34
thai binh
Trong cột thời điểm tính giảm trừ ghi: thời gian bắt đầu tính, đồng thời bên dưới ghi: thời gian kết thúc
Ví dụ: bắt đầu 9/2010, kết thúc 10/2011 ghi như sau:

Thời điểm tính giảm trừ
09/2010
kết thúc: 10/2011

N

nguyenmai842008

Guest
21/3/10
2
0
0
TP.HCM
Cảm ơn bạn Vu Hien nhưng cách ghi cột thời điểm tính giảm trừ ở mẫu 16-ĐK mới theo TT28 như bạn Vu Hien nói có chính xác không bạn? đó là ý kiến của bạn hay cơ quan thuế bên bạn đã hướng dẫn, vì mình cũng đang làm giảm trừ gia cảnh cho nhân viên công ty mình

1/ Nếu đăng ký tăng người phụ thuộc thì sẽ làm như cách đăng ký lần đầu?
2/ Còn nếu giảm người phụ thuộc thì ở cột thời điểm tính giảm trừ mình chỉ cần ghi thời điểm kết thúc thôi hả?

Bạn nào trả lời giúp mình nhé. Cảm ơn nhiều !
:015:

Sửa lần cuối:
V

vu Hien

Guest
8/3/08
6
0
0
34
thai binh
t được cơ quan Thuế hướng dẫn làm như vậy. T cũng vừa nộp một bản cắt giảm trừ gia cảnh cho nhân viên và làm như vậy ko có vấn đề gì. Nếu cắt giảm trừ gia cảnh thì trong cột thời điểm tính giảm trừ ghi cả thời gian bắt đầu tính giảm trừ và thời gian kết thúc giảm trừ. Còn đăng ký tăng thì t ko rõ có phải ghi thời điểm kết thúc ko. Cái này t cũng chưa hỏi. Nhưng chi cục thuế nói rằng, mẫu biểu theo thông tư 28 đang được sửa đổi để hoàn thiện. Và bạn cũng phải làm danh sách tổng hợp người phụ thuộc nữa nhé (xác nhận của công ty). Mẫu biểu do công ty tự thiết kế.

Sửa lần cuối:
N

nguyenmai842008

Guest
21/3/10
2
0
0
TP.HCM
t được cơ quan Thuế hướng dẫn làm như vậy. T cũng vừa nộp một bản cắt giảm trừ gia cảnh cho nhân viên và làm như vậy ko có vấn đề gì. Nếu cắt giảm trừ gia cảnh thì trong cột thời điểm tính giảm trừ ghi cả thời gian bắt đầu tính giảm trừ và thời gian kết thúc giảm trừ. Còn đăng ký tăng thì t ko rõ có phải ghi thời điểm kết thúc ko. Cái này t cũng chưa hỏi. Nhưng chi cục thuế nói rằng, mẫu biểu theo thông tư 28 đang được sửa đổi để hoàn thiện. Và bạn cũng phải làm danh sách tổng hợp người phụ thuộc nữa nhé (xác nhận của công ty). Mẫu biểu do công ty tự thiết kế.

Cảm ơn bạn Vu Hien nhiều nhé. Cty mình do Cục thuế TPHCM quản lý không biết có yêu cầu gì khác bên Thuế của bạn không nữa

Z

znguyenbao

Guest
25/12/09
4
0
1
35
Dong nai
Mẫu số 16/ĐK-TNCN là mẫu đăng ký người phụ thuộc giảm trừ gia cảnh sử dụng cho cả các trường hợp đăng ký mới, điều chỉnh tăng hoặc giảm phụ thuộc.
Khi có điều chỉnh người chịu thuế phải lập tờ khai 16- đánh dấu vào ô bổ sung, và ghi số lần bổ sung (lần 1 nếu bổ sung lần đầu). Nếu tăng phụ thuộc thì kê khai như khi đăng ký lần đầu; còn nếu giảm thì ghi rõ chi tiết của ng ko còn phụ thuộc (chi tiết này giống y như khi đăng ký) -> để trống cột thời điểm bắt đầu tính giảm trừ -> ghi ngày tháng bắt đầu kết thúc phụ thuộc vào ở cột thời điểm kết thúc giảm trừ; rồi nộp cho CQCT. CQCT sẽ lập DS Đăng ký GTGC kèm theo các tờ khai 16 của lao động nộp cho CQ thuế.
hiện nay áp dụng mẫu mới theo thông tư 28, không còn cột ngày kết thúc nữa thì sao bạn

V

vu Hien

Guest
8/3/08
6
0
0
34
thai binh
Mẫu đăng ký cắt giảm trừ gia cảnh

Nếu cắt giảm trừ gia cảnh. theo thông tư 28 thì thời điểm kết thúc ghi cùng cột với thời điểm giảm trừ. Dòng trên bạn ghi thời điểm bắt đầu sau đó xuống dòng ghi thời điểm kết thúc, bạn ghi rõ chữ kết thúc vào.