Hạch toán chênh lệch tỷ giá hàng nhập khẩu?

• Thread starter nhaquedideple_rathanhpho
  • Ngày gửi
nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
DN mình có hoạt động nhập khẩu, như các bạn biết là tỷ giá của hải quan và tỷ giá khi thanh toán ngoại tệ qua ngân hàng thường chênh nhau (tỷ giá hải quan < tỷ giá ngoại tệ ngân hàng) -> lỗ chênh lệch tỷ giá.
Nếu thấp thì chắc chẳng có vấn đề gì, nhưng khổ lỗi, năm 2009 bên mình nhập khẩu nhiều -> lỗ lớn (khoảng hơn 1 tỷ tiền lỗ do chênh lệch tỷ giá)
-> Khi quyết toán thuế : cán bộ thuế "không chấp nhận"
Với lời giải thích : nếu doanh nghiệp nào cũng đi chào hàng bằng "tỷ giá hải quan" thì DN làm gì có lãi ??? và hướng dẫn biện pháp khắc phục là : Thanh toán bao nhiêu thì cho vào tiền hàng bấy nhiêu, tỷ giá hải quan chỉ để tính ra thuế NK và thuế GTGT của hàng nhập khẩu thôi, còn nguyên giá của hàng hoá thì DN thanh toán hết bao nhiêu thì cho hết vào bấy nhiêu! (toàn bộ lỗ do chênh lệch tỷ giá sẽ chuyển vào nguyên giá của hàng hoá nhập - > giá vốn của hàng xuất bán sẽ tăng ...)?
Bạn nào có công văn hay văn bản nào hướng dẫn cụ thể hơn về vấn đề trên cho mình xin nhé! Đang rất cần để "nói chuyện" với thuế!
(Cũng định làm công văn gửi chi cục hỏi nhưng khổ nỗi là công văn sẽ do chính "cán bộ thuế đó" trả lời nên tạm thời "không dám động chạm" )

Mình rất thắc mắc là: liệu làm như cán bộ thuế đó hướng dẫn có đúng không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
O

Ong VOVE

Trung cấp
8/5/10
132
0
0
U MINH
DN mình có hoạt động nhập khẩu, như các bạn biết là tỷ giá của hải quan và tỷ giá khi thanh toán ngoại tệ qua ngân hàng thường chênh nhau (tỷ giá hải quan < tỷ giá ngoại tệ ngân hàng) -> lỗ chênh lệch tỷ giá.
Nếu thấp thì chắc chẳng có vấn đề gì, nhưng khổ lỗi, năm 2009 bên mình nhập khẩu nhiều -> lỗ lớn (khoảng hơn 1 tỷ tiền lỗ do chênh lệch tỷ giá)
Với lời giải thích : nếu doanh nghiệp nào cũng đi chào hàng bằng "tỷ giá hải quan" thì DN làm gì có lãi ??? và hướng dẫn biện pháp khắc phục là : Thanh toán bao nhiêu thì cho vào tiền hàng bấy nhiêu, tỷ giá hải quan chỉ để tính ra thuế NK và thuế GTGT của hàng nhập khẩu thôi, còn nguyên giá của hàng hoá thì DN thanh toán hết bao nhiêu thì cho hết vào bấy nhiêu! (toàn bộ lỗ do chênh lệch tỷ giá sẽ chuyển vào nguyên giá của hàng hoá nhập - > giá vốn của hàng xuất bán sẽ tăng ...)?
Bạn nào có công văn hay văn bản nào hướng dẫn cụ thể hơn về vấn đề trên cho mình xin nhé! Đang rất cần để "nói chuyện" với thuế!
(Cũng định làm công văn gửi chi cục hỏi nhưng khổ nỗi là công văn sẽ do chính "cán bộ thuế đó" trả lời nên tạm thời "không dám động chạm" )

Trường hợp nhập hàng và bán hết, 3 tháng sau mới thanh toán (TTr) thì chênh lệch tỉ giá cũng cho vào giá vốn sao ?

Làm như CB thuế hướng dẫn là ....đúng cho việc thu nhiều thuế vào NSNN -> bậy bạ, CB thuế không biết gì về hạch toán kế toán ...:wall:

nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
Thường thì khi mua hàng nhập khẩu phải thanh toán hết cho khách hàng (TT or LC) mới lấy được hàng mà! Nên chuyện "nhập hàng và Bán hết, 3 tháng sau mới thanh toán" là hoàn toàn không có! ^_^
Vẫn biết là cán bộ thuế hướng dẫn thế là ko đúng nên mới phải ...tìm cách đó !^_^
Mong các bạn góp ý!

D

diepdung

Trung cấp
21/3/08
80
0
0
48
Hà nội

Theo mình thì thế này nhé:
1/ Tỷ giá của Hải quan tức là Hải quan lấy tỷ giá liên ngân hàng theo từng ngày thì phải
2/ Nếu kg chấp nhận tỷ giá này thì hỏi xem các bác ý căn cứ tỷ giá nào để hạch toán đây.
Giả sử nếu lấy theo tỷ giá khi mình thanh toán tiền hàng thì tiền thuế NK, thuế GTGT tính thế nào? Lấy theo Hải quan hay theo cái gì?
Bảo các bác Thuế cho căn cứ để mình hạch toán?
3/ Thời điểm năm trước đồng USD biến động mạnh cho nên dẫn đến chênh lệch tỷ giá nhiều, dẫn đến DN bị chênh lệch lỗ thì các bác Thuế kg đồng ý
Vậy nếu chênh lệch lãi thì nhiều thì các bác Thuế có đồng ý kg nhỉ?
Có mấy ý kiến với bạn thôi.

nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
1.Tỷ giá hải quan khác, độc lập với ngân hàng và thường thấp hơn (do các đơn vị nhập khẩu kêu ca nhiều (lỗ) nên hải quan mới nâng tỷ giá lên cho "gần bằng" với ngân hàng đó - nghe nói thế).
2.Giá trị của hàng = tổng tiền thanh toán với nước ngoài, còn thuế NK, thuế GTGT hàng NK sẽ theo tờ khai. ^_^
3. Tất nhiên là lãi thì thuế Ok ngay còn lỗ thì phải xem xét lại (đứng về thuế mà), thu được càng nhiều tiền thuế của DN càng tốt >_<

nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
Mình đang cần tư vấn gấp về vấn đề trên mà không bác nào "nhiệt tình" góp ý sao?

S

sro1984

Sơ cấp
2/6/09
6
2
0
40
Nha Trang
Bạn hạch toán không có gì sai. Và hướng dẫn của cán bộ thuế cũng có thể có phần "có lý" đấy.
Về mặt kế toán thì lỗ CLTG hạch toán vào chi phí tài chính là đúng rồi, không thể cho vào giá mua hàng được.
Ở đây cơ quan thuế có "lý" là: nếu 1 lô hàng bạn mua về nhưng chưa bán, còn tồn trong kho, thì khoản lỗ CLTG PS từ thanh toán cho lô hàng này, bạn chưa được tính vào CHI PHÍ HỢP LÝ TRONG KỲ. (Hình như có văn bản nào đó nói về việc này, thông tư gì gì đó, bạn thử tìm xem).
Cán bộ thuế chắc chắn là "quán triệt" được lý lẽ đó để thu được nhiều thuế, tuy nhiên khi giải thích cho bạn về mặt kế toán thì từ ngữ có thể "sai một tý" dẫn tới khó hiểu.

Như vậy, cũng theo lý lẽ đó, bạn chứng minh được là hàng đã bán hết (giải trình chi tiết các lô hàng ra), thì Lỗ CLTG sẽ được tính hết vào chi phí năm 2009, không ai bắt gì được bạn nữa.
Còn nếu hàng của bạn còn tồn nhiều, thì để cãi lý với cán bộ thuế, bạn cần tìm xem có văn bản quy định cụ thể về việc này không nhé.

Theo kinh nghiệm của một số chị kế toán, thì chi phí tài chính, tiêu biểu là lỗ chênh lệch tỷ giá, và lãi vay, nên xử lý rất kỹ khi làm quyết toán thuế, để tránh bị "bóc chi phí" về sau như trường hợp của bạn.

M

maihongduong

Sơ cấp
23/4/11
24
0
0
Hà Tĩnh
Ðề: Hạch toán chênh lệch tỷ giá hàng nhập khẩu?

Công ty mình cũng lỗ chênh lệch tỷ giá rất nhiều, mình thường hạch toán vào chi phí tài chính không biết lúc quyết toán có bị như bên cty bạn không nữa!

L

long 2010

Trung cấp
22/3/16
77
2
8
39
bác nào rành chỉ em với em đang cần ạ . em cảm ơn nhiều nắm
chỉ em mấy bước hạch toán , phần chênh lệch tỷ giá , và ghi tăng nguyên giá tài sản này để trích khấu hao là bao nhiêu tiền ?

1. Mua tài sản . Tổng hợp đồng : 145.000CNY
Theo tờ khai nhập khẩu 21/01/2016 .
145.000 CNY x 3.330,45 giá CNY = 482.915.250 đ
Thuế 10% = 48.291.525
Ngày 21/1/2016 nộp tiền thuế : 48.291.525 đ
Trả tiền :
ngày 18/11/2015 : 43.500 x 3.527 CNY = 153.424.500 đ
ngày 23/02/2016 : 51.500 x 3.450 CNY = 177.675.000 đ + ph í 266..500 đ
ngày 11/03/2016 : 50.000 x 3.450 CNY = 172.500.000 đ + ph í 258.750 đ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA