Khách hàng trả tiền mặt hóa đơn trên 20 triệu

• Thread starter happyhappy
  • Ngày gửi
H

happyhappy

Sơ cấp
19/11/08
45
0
6
Tp.HCM
Các bạn ơi cho mình hỏi:
Công ty mình bán hàng và xuất hóa đơn trên 20 triệu cho khách hàng nhưng họ không chuyển khoản mà thanh toán bằng tiền mặt. Vậy những hóa đơn mua nguyên vật liệu để sản xuất lô hàng này của mình có được khấu trừ VAT không? Khi thuế kiểm tra có bị gì không?
Cám ơn các bạn trước nha!

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Hóa đơn trên 20tr ko thanh toán qua Ngân hàng thì thiệt cho người mua (người mua ko được khấu trừ thuế nếu có thuế gtgt...), Còn về mặt người bán ghi nhận Doanh thu và nộp thuế đầu ra thôi, chứ chẳng ảnh hưởng gì cả.
- Nếu hóa đơn mua NVL của cty bạn trên 20tr thì thanh toán Ngân hàng sẽ được khấu trừ thuế. Ko có TT nào quy định đầu ra phải thanh toán qua Ngân hàng thì đầu vào mới được khấu trừ thuế cả.

Bạn đọc lại kỷ TT129/TT BTC và cv 10220/BTC-TCT nhé!

Good luck!

H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM
Các bạn ơi cho mình hỏi:
Công ty mình bán hàng và xuất hóa đơn trên 20 triệu cho khách hàng nhưng họ không chuyển khoản mà thanh toán bằng tiền mặt. Vậy những hóa đơn mua nguyên vật liệu để sản xuất lô hàng này của mình có được khấu trừ VAT không? Khi thuế kiểm tra có bị gì không?
Cám ơn các bạn trước nha!

bạn hoalan_chi nói chính xác rồi; mình chỉ bổ sung một vấn đề thôi; nếu trong quý 1 mà bạn có thanh toán đầu vào bằng tiền mặt bằng cách nộp vào tài khỏan của bên bán mà > 20 triệu thì vẫn được khấu trừ thuế theo công văn 10220 ngày 20 tháng 7 năm 2009.

Sửa lần cuối:
O

Ong VOVE

Trung cấp
8/5/10
132
0
0
U MINH
bạn hoalan_chi nói chính xác rồi; mình chỉ bổ sung một vấn đề thôi; nếu trong quý 1 mà bạn có thanh toán đầu vào bằng tiền mặt trên 20 triệu thì vẫn được khấu trừ thuế theo công văn 10220 ngày 20 tháng 7 năm 2009.

...hình như bạn chưa nói hết điều kiện thanh toán này (trong quí 1/09)... nộp tiền vào TK bên bán.

H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM
...hình như bạn chưa nói hết điều kiện thanh toán này (trong quí 1/09)... nộp tiền vào TK bên bán.

Chuẩn; sorry vì không copy đoạn đó lên mà đánh lại nên có thể nhầm lẫn; sorry nhiều nhiều

L

lhnhan

Sơ cấp
4/2/10
13
0
1
41
Hà Nội
Các bạn ơi cho mình hỏi với. Công ty mình thuê xe ô tô của công ty A, còn công ty A lại mua nguyên vật liệu của công ty mình. Vì tiền hàng mà công ty A mua của bọn mình nhiều hơn nên mình không thanh toán tiền thuê xe mà trừ số tiền đó vào tiền hàng luôn. 2 bên tính toán với nhau thì đơn giản lắm nhưng giờ mình không biết phải hạch toán như thế nào cho đúng. Các bạn giúp mình với nhé. Cảm ơn nhiều.

H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM
lhnhan
Các bạn ơi cho mình hỏi với. Công ty mình thuê xe ô tô của công ty A, còn công ty A lại mua nguyên vật liệu của công ty mình. Vì tiền hàng mà công ty A mua của bọn mình nhiều hơn nên mình không thanh toán tiền thuê xe mà trừ số tiền đó vào tiền hàng luôn. 2 bên tính toán với nhau thì đơn giản lắm nhưng giờ mình không biết phải hạch toán như thế nào cho đúng. Các bạn giúp mình với nhé. Cảm ơn nhiều.

Hạch toán cấn trừ công nợ thôi bạn; và phải có biên bản cấn trừ công nợ nhé; nếu không có cái đó thuế không chập nhận đâu nhé; Số tiền chênh lệch thu (trả) thì thanh toán qua ngân hàng nhé.

N 331/ C 131 (số tiền cấn trừ) và có biên bản cấn trừ công nợ

N 112/ C 131 hoặc N 331/ C 112 (số tiền còn phải thu hoặc phải thanh toán)

Vậy bạn nhé.

1

1NGOISAOCODON

Guest
3/4/10
30
0
0
41
ha noi
Hạch toán cấn trừ công nợ thôi bạn; và phải có biên bản cấn trừ công nợ nhé; nếu không có cái đó thuế không chập nhận đâu nhé; Số tiền chênh lệch thu (trả) thì thanh toán qua ngân hàng nhé.

Vậy bạn nhé.

1

1NGOISAOCODON

Guest
3/4/10
30
0
0
41
ha noi

Bạn Hoa MỘc Lan Ơi Bạn có còn ở đó không cho mình hỏi bạn chút có được không ạ?

H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM
Mình đây, bạn có gì muốn hỏi vậy

L

lhnhan

Sơ cấp
4/2/10
13
0
1
41
Hà Nội

Vậy bạn nhé.

Cảm ơn bạn nhiều nhé. Mình lại hỏi thêm 1 câu hơi ngớ ngẩn nhưng biên bản đó thì làm như thế nào hả bạn?

H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM
Cảm ơn bạn nhiều nhé. Mình lại hỏi thêm 1 câu hơi ngớ ngẩn nhưng biên bản đó thì làm như thế nào hả bạn?

Biên bản đó thì làm cũng đơn giản thôi; chỉ cần tên 2 đơn vị A B địa chỉ, mã số thuế, số tiền nợ của mỗi bên; chẳng hạn bên A nợ phải thu bên B là bao nhiêu; bên B nợ phải trả Bên A là bao nhiêu;

Lý do: chúng tôi làm biên bản cấn trừ công nợ của nhau, số tiền sau khi cấn trừ công nợ còn lại là ..... (bên A phải trả thêm bên B hoặc bên B phải trả thêm Bên A)

rồi 2 bên ký xác nhận vào là được.

Vậy bạn nhé.

thuhien1310

thuhien1310

Trung cấp
5/4/10
123
0
16
Thai nguyen
Nik chát của bạn ấy ở biểu tượng chữ Y bên dưới ngôi sao ý . Bạn muốn nói chuyện qua yahoo thì cứ kích chuột vào đó là được mà

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA