Các khỏan nợ khó đòi

• Thread starter nhutrang08
  • Ngày gửi
N

nhutrang08

Trung cấp
8/10/09
52
0
0
Tan bình
Chào cả nhà, cả nhà cho mình hỏi:
Năm 2009, cty A có mua hàng và nợ cty mình 1 tỷ đồng. Hai bên trong quá trình mua bán có xảy ra tranh chấp và đến nay khỏan nợ trên cty mình vẫn chưa thu hồi được. Hiện cty mình đang làm đơn kiện ra tòa. Vậy cho mình hỏi nếu bên cty A thua kiện phải trả hết số nợ 1.000.000.000 đồng cho cty mình nhưng bên Cty A không có khả năng trả hết số nợ mà chỉ trả một phần, vd: sáu trăm triệu đồng (có tuyên bố phá sản của tòa án) Vậy số tiền còn nợ là bốn trăm triệu đồng bên cty mình có được hạch tóan hết vào chi phí khi tính thu nhập chịu thuế trong năm 2010 không? vì cuối năm 2009 cty mình không có lập dự phòng nợ khó đòi nên mình băn khoăn không biết có đưa thẳng vào chi phí được không khi không lập dự phòng?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenthanh09

Cao cấp
30/1/09
255
3
0
Hà Nội
Theo quan điểm của tôi thì ko đc, vè các khoản tổn thất, hiện tại pháp luật thuế chỉ quy định các trường hợp sau đc tính vào chi phí đc trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN: khoản tổn thất do thiên tai, hoả hoạn, tai nạn bất ngờ.

H

huongthuy856

Sơ cấp
8/7/09
22
0
0
tp.HCM
Khoản này bạn không đưa vào CP được đâu. Mình mới bị QT thuế nên biết rồi, mấy chị trên thuế nói không đòi được tiền của khách do năng lực của mình kém chứ sao bắt nhà nước chịu được. Bạn chỉ đưa vào CP để quản lý nội bộ thôi còn với thuế không được tính là CP hợp lý.

W

waterfull

Trung cấp
15/1/10
154
0
0
hà nội
vậy tớ thử đưa ra cách này các bạn thấy sao nha. Bạn lập ngay dự phòng phải thu khó đòi vào ngay đầu năm 2010 đi, rùi khi ra tòa cái phần khách ko trả được thì bạn làm bút toán xóa nợ và hạch toán cái khoản đó vào chi phí của năm 2010. TK chi phí là 642

O

Ong VOVE

Trung cấp
8/5/10
132
0
0
U MINH
Theo quan điểm của tôi thì ko đc, vè các khoản tổn thất, hiện tại pháp luật thuế chỉ quy định các trường hợp sau đc tính vào chi phí đc trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN: khoản tổn thất do thiên tai, hoả hoạn, tai nạn bất ngờ.

Khoản này bạn không đưa vào CP được đâu. Mình mới bị QT thuế nên biết rồi, mấy chị trên thuế nói không đòi được tiền của khách do năng lực của mình kém chứ sao bắt nhà nước chịu được. Bạn chỉ đưa vào CP để quản lý nội bộ thôi còn với thuế không được tính là CP hợp lý.

Các bạn đừng quên trường hợp của bạn ấy nói nhé
nhutrang08
nhưng bên Cty A không có khả năng trả hết số nợ mà chỉ trả một phần, vd: sáu trăm triệu đồng (có tuyên bố phá sản của tòa án) Vậy số tiền còn nợ là bốn trăm triệu đồng bên cty mình có được hạch tóan hết vào chi phí khi tính thu nhập chịu thuế trong năm 2010 không? vì cuối năm 2009 cty mình không có lập dự phòng nợ khó đòi nên mình băn khoăn không biết có đưa thẳng vào chi phí được không khi không lập dự phòng?

=> đưa vào chi phí (phân bổ dài hạn)

H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM

nhutrang08
nhưng bên Cty A không có khả năng trả hết số nợ mà chỉ trả một phần, vd: sáu trăm triệu đồng (có tuyên bố phá sản của tòa án) Vậy số tiền còn nợ là bốn trăm triệu đồng bên cty mình có được hạch tóan hết vào chi phí khi tính thu nhập chịu thuế trong năm 2010 không? vì cuối năm 2009 cty mình không có lập dự phòng nợ khó đòi nên mình băn khoăn không biết có đưa thẳng vào chi phí được không khi không lập dự phòng?

Việc kiện ra tòa sẽ rất lâu; vì thế cuối năm 2010 bạn cứ lập dự phòng khỏan nợ này đi; nếu lập dự phòng thì vẫn được tính vào chi phí hợp lý hợp lệ. Nếu bạn muốn lập dự phòng thì có thể căn cứ theo thông tư 228/2009/TT-BTC ngày 7/12/2009 nhé bạn.

@OngVOVE: làm gì có chuyện phẩn bổ dài hạn hà pác? xử lý kế tóan gì kỳ thế lần đầu tiền thấy đó

N

nhutrang08

Trung cấp
8/10/09
52
0
0
Tan bình
Mình cảm ơn các bạn đã tư vấn giúp mình
Nhưng bạn ơi cho mình hỏi là cty mình đã kiện ra toà va toà đã xử gần xong rồi nên mình không biết nếu toà xử trong năm nay xong, thì cuối năm 2010 làm sao mình lập dự phòng được?

Sửa lần cuối:
H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM
Bạn ơi cho mình hỏi là cty mình đã kiện ra toà va toà đã xử gần xong rồi nên mình không biết nếu toà xử trong năm nay xong, thì cuối năm 2010 làm sao mình lập dự phòng được?

Nếu toà xử năm nay xong thì bạn coi như tổn thất thì vẫn được hạch toán vào chi phí bình thường và bạn sẽ cần trừ các khoản thu hồi được với tổng số nợ; phần còn lại có thể bỏ vào chi phí trong kỳ. Và vẫn được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế đó. Vì trong luật thuế mình đọc không thấy ghi khoản chi phí này bị loại ra khi tính thuế.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA