Tính thuế TNCN để nộp!

• Thread starter tuoihoa
  • Ngày gửi
T

tuoihoa

Guest
19/12/07
69
0
0
35
dong nai
CTy em mới thành lập từ tháng 1 /2010 nhưng từ tháng 3 mới phát sinh chi phí lương.Trong đó có 2 người có phát sinh thu nhập chịu thuế(mỗi người lương 5 tr, và không có giảm trừ gia cảnh).Đến tháng 5 mới kí HDLD và em có trừ mỗi người 50.000.Nay em phải tính để nộp thuế TNCN quý 2/2010 nhưng em ko biết tiền lương của tháng 3 và tháng 4 có phải trích 10% để đóng thuế quý này ko?Anh chỉ giải đáp giùm em nha.Em cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
Ký HDLD rồi thì bạn tính thuế TNCN theo biểu thuế lũy tiến nhé ko trích 10%, bạn làm tờ khai thuế TNCN quý 1 đến t3 thôi T4 để quý 2

T

tuoihoa

Guest
19/12/07
69
0
0
35
dong nai
nhưng hiện nay mình đâu khai được quý 1 nữa đâu phải ko chị.Em muôn hỏi là tháng 3 và tháng 4 chưa có Hdld thì có phải đóng 10% ko.Nếu ko phải đóng thì tháng 4 em khai vô quý 2 còn tháng 3 thì xử lí ra sao ah5?

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Theo thông tư 84:
Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân thực hiện các dịch vụ mà không ký hợp đồng lao động như tiền nhuận bút; tiền dịch sách; tiền giảng dạy; tiền tham gia các Hiệp hội, Hội đồng quản trị, Hội đồng thành viên, Ban quản lý; tiền thực hiện các dịch vụ khoa học kỹ thuật; dịch vụ văn hoá; thể dục thể thao; các dịch vụ tư vấn thiết kế xây dựng, dịch vụ pháp lý có tổng mức trả thu nhập từ 500.000 đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế trước khi trả cho cá nhân theo hướng dẫn sau:
- Khấu trừ 10% trên thu nhập áp dụng đối với các cá nhân đã có mã số thuế.
- Khấu trừ 20% trên thu nhập áp dụng đối với các cá nhân không có mã số thuế.

Bạn có thể làm hợp đông thử việc tháng 03 và tháng 04 cho lao động , khi đó tính thuế theo biểu lũy tiến!

Sửa lần cuối:
H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM
CTy em mới thành lập từ tháng 1 /2010 nhưng từ tháng 3 mới phát sinh chi phí lương.Trong đó có 2 người có phát sinh thu nhập chịu thuế(mỗi người lương 5 tr, và không có giảm trừ gia cảnh).Đến tháng 5 mới kí HDLD và em có trừ mỗi người 50.000.Nay em phải tính để nộp thuế TNCN quý 2/2010 nhưng em ko biết tiền lương của tháng 3 và tháng 4 có phải trích 10% để đóng thuế quý này ko?Anh chỉ giải đáp giùm em nha.Em cảm ơn!

Cái này bạn nên áp dụng biểu thuế lũy tiến và chỉnh lại hợp đồng chứ; tại thời gian làm việc là từ những tháng trứơc; nếu bạn không ký lại thì thiệt cho họ lắm. Bạn nên xem xét lại nhé.

T

tuoihoa

Guest
19/12/07
69
0
0
35
dong nai
Vậy em sẽ làm theo cách của cachep87, tại em vừa đang kí khai trinh sử dung lđ xong nên ko thể sửa ngày kí HDlD dc, cảm ơn chị homoclan nhiều nhe!

H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM
Mình là nam đừng nghĩ nữ chứ; hihihi