Xử lý hạch toán hàng vỡ hỏng

• Thread starter lovers
  • Ngày gửi
L

lovers

Guest
4/6/09
50
0
0
ha noi
Chao anh chi !
Anh chị giúp em chút nhé. Bên em khi đi giao hàng cho khách vì là hàng dễ hỏng vỡ nên rất hay bị như vậy. Để hợp lý hoá và khớp số liệu (vì hàng vỡ bên khách hàng không chịu trách nhiệm và chỉ xuất hoá đơn cho số lượg còn lại) bên em sẽ phải làm biên bản hàng vỡ hỏng ah? Ngoài điều ấy ra có cần làm gì nữa không ah? Có cần phải có sự giám định của bên thứ 3 như là một công ty giám định không? Vì giá t rị hàng khoảng vài triệu đến vài chục triệu. Nếu không đc xử lý và cứ treo lên như thế thì hàng tồn kho sẽ bị đọng và không giải quyết đc. Và cho em hỏi có 1 quy định gì về % hàng đc phép vỡ hỏng trong kế toán hàng tồn kho không?
E rất mong các anh chị quan tâm và giải đáp giúp em. Em cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

DANT

Trung cấp
19/8/09
97
1
0
Hà Nội
Đúng là hàng vỡ, hỏng chỉ cần lập biên bản, 2 bên ký xác nhận đầy đủ, nhưng hàng hoá bên bạn có giá trị lớn như thế thì cũng khó tránh khỏi CQ thuế họ nghi ngờ là mình giả vờ vỡ hỏng. Trong trường hợp này công ty bạn có thể làm công văn hỏi CQ thuế quản lý để họ trả lời cụ thể, tránh về sau khi quyết toán thuế rất lằng nhằng. Trong công văn nên nêu rõ trong vòng bao nhiêu ngày (15 đến 30 ngày) nếu CQ thuế không có công văn trả lời chúng tôi thì coi như CQ thuế đã chấp nhận cách sử lý hàng vỡ, hỏng của chúng tôi. Và bạn nhớ mang 1 bản công văn có dấu đã nhận của CQ thuế về.

Còn tỷ lệ phần trăm hàng vỡ hỏng thì công ty bạn tự lập ngay từ đầu năm và gửi cho CQ thuế để họ biết.

L

lovers

Guest
4/6/09
50
0
0
ha noi
Cảm ơn bạn. Nhưng mấy vụ này liên quan đến thuế chắc là khó đấy nhỉ. Mình cứ nghỉ chỉ cần có xác nhận của 2 bên là xong . Bởi đơn hàng mình giao cho khách thường là gần 1 tỷ, vỡ với tỷ lệ như vậy đâu có nhiều đúng không bạn?

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city
Thông thường khi bắt đầu kinh doanh, DN đều phải lập quyết định định mức tỷ lệ hư hỏng và thực hiện trong khung định mức đó, nếu vượt thì khoản chi phí đó không được tính khi hạch toán và quyết toán thuế TNDN.
Việc lập biên bản xác định số lượng hư hỏng có xác nhận của cả 2 bên là ok.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA