qđịnh về thời hạn trích khấu hao tài sản cổ định

• Thread starter tambe
  • Ngày gửi
tambe

tambe

Trung cấp
24/8/09
124
0
0
hanoi
e chào gia đình kế toán. cả nhà cho e hỏi.
Theo nghị định 206 thì quy định thời gian trích khấu hao TSCĐ như máy tính trích kháu hao trong thời gian tối thiểu là 3 năm tối đa là 8 năm, phương tiện vận tải truyền dẫn đường bộ là 6 tới 10. Vậy cty e, e tháy chị kế toán trước trích máy tính 11.500.000 trong vòng 1 năm, và phương tiện vận tải truyền dẫn đường bộ ( xe máy) với giá trị là 13triệu là 3 năm. e hỏi thì chị ấy bảo: vì nó có giá trị nhỏ nên mình cho thời gian ngắn.
Cả nhà cho e hỏi: chị ấy trích khấu hao vậy khi thuế ktra thì có bị phạt k?Nếu k bị phạt thì các bác nào có kinh nghiệm truyền cho e ít nhé. mình có thể trích thấp hơn mức quy định đó là bao nhiêu thời gian thì k bị thuế hạch sách.
e cảm ơn cả nhà.
:wall::wall::wall:

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Quyết định 206 (không phải Nghị định 206) đã được thay thế bằng Thông tư 203/2009 rồi bạn. DN có thể tính khấu hao với thời gian khác với hướng dẫn của chế độ nhưng khi quyết toán thuế TNDN thì phải dựa vào hướng dẫn của chế độ.

H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM
e chào gia đình kế toán. cả nhà cho e hỏi.
Theo nghị định 206 thì quy định thời gian trích khấu hao TSCĐ như máy tính trích kháu hao trong thời gian tối thiểu là 3 năm tối đa là 8 năm, phương tiện vận tải truyền dẫn đường bộ là 6 tới 10. Vậy cty e, e tháy chị kế toán trước trích máy tính 11.500.000 trong vòng 1 năm, và phương tiện vận tải truyền dẫn đường bộ ( xe máy) với giá trị là 13triệu là 3 năm. e hỏi thì chị ấy bảo: vì nó có giá trị nhỏ nên mình cho thời gian ngắn.
Cả nhà cho e hỏi: chị ấy trích khấu hao vậy khi thuế ktra thì có bị phạt k?Nếu k bị phạt thì các bác nào có kinh nghiệm truyền cho e ít nhé. mình có thể trích thấp hơn mức quy định đó là bao nhiêu thời gian thì k bị thuế hạch sách.
e cảm ơn cả nhà.
:wall::wall::wall:

Chị kế toán của Công ty bạn trích khấu hao theo 206 đối với tài sản mới mua năm nay hay là đã mua từ những năm trước.

Nếu mua trước năm 2010 thì sẽ áp dụng theo Quyết định 206; Còn sau 2010 thì sẽ áp dụng theo Thông tư 203; Còn nếu chị kế toán công ty bạn mà trích khấu hao theo thời gian ít hơn mức qui định thì phần lớn hơn sẽ không được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thuế thu nhập doanh nghiệp.

Vậy bạn nhé,

selfacting

selfacting

cho đời chút ơn
30/1/08
127
2
18
Hải Châu - Đà Nẵng
Theo mình đây chỉ là chênh lệch tạm thời thôi. Không phải là không hợp lệ mà vẫn sẽ được khấu trừ nhưng chuyển sang những năm tiếp theo. Cuối năm bạn cần phải đánh giá lại các khoản chênh lệch tạm thời tương tự thế này theo chuẩn mực 17.

T

thegiao

Trung cấp
28/1/07
141
2
18
hung yen
Chị kế toán của Công ty bạn trích khấu hao theo 206 đối với tài sản mới mua năm nay hay là đã mua từ những năm trước.

Nếu mua trước năm 2010 thì sẽ áp dụng theo Quyết định 206; Còn sau 2010 thì sẽ áp dụng theo Thông tư 203; Còn nếu chị kế toán công ty bạn mà trích khấu hao theo thời gian ít hơn mức qui định thì phần lớn hơn sẽ không được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thuế thu nhập doanh nghiệp.

Vậy bạn nhé,
Bác cho em hỏi nếu thời gian khấu hao của TSCĐ theo quy định từ 6-10 năm mà mình thực hiện trích trong vòng 5 năm thì lúc đó một phần chi phí sẽ bị loại ra trên tổng số tiền khấu hao. Vậy phần đó tính như thế nào. VD tài sản cố định 10 triệu, theo quy định thì khấu hao từ 6->10 năm, công ty đã quyết định chỉ trích khấu hao 5 năm theo đường thẳng, số năm đã trích 2 năm = 4 triệu. Nếu bị kiểm tra thì mình sẽ bị loại ra bao nhiêu tiền, tính thế nào?. Cảm ơn bác

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city
Theo mình được biết thì thời gian trích khấu hao TSCĐ không thay đổi theo QĐ 206, vì vậy các bạn vẫn tính trích theo khung của QĐ này
Việc khấu hao nhanh sai với quy định của QĐ thì lúc thuế đến kiểm tra sẽ xác đinh lại thời gian tính và trích theo đúng luật, các bạn có thể tính theo đúng khung
VD : TS giá trị = 10 tr, đã trích 2 năm = 4 tr
tính lại : 10 năm / 6 * 2 = 3.333.333
Số tiền đã trích quá vào chi phí = 4.000.000 - 3.333.333 = 666.667
Số thế TNDN phải nộp tăng là : 666.667 x 28% = 186.667 đ

T

thegiao

Trung cấp
28/1/07
141
2
18
hung yen
Theo mình được biết thì thời gian trích khấu hao TSCĐ không thay đổi theo QĐ 206, vì vậy các bạn vẫn tính trích theo khung của QĐ này
Việc khấu hao nhanh sai với quy định của QĐ thì lúc thuế đến kiểm tra sẽ xác đinh lại thời gian tính và trích theo đúng luật, các bạn có thể tính theo đúng khung
VD : TS giá trị = 10 tr, đã trích 2 năm = 4 tr
tính lại : 10 năm / 6 * 2 = 3.333.333
Số tiền đã trích quá vào chi phí = 4.000.000 - 3.333.333 = 666.667
Số thế TNDN phải nộp tăng là : 666.667 x 28% = 186.667 đ

Bác cho em hỏi tại sao bác tính lại thời gian khấu hao là 6 năm mà không phải là 7/8/9/10 năm

D

dau3chom

Cao cấp
29/1/10
226
4
0
sai gon
Bác cho em hỏi tại sao bác tính lại thời gian khấu hao là 6 năm mà không phải là 7/8/9/10 năm

"Khấu hao là việc tính toán và phân bổ một cách có hệ thống nguyên giá của tài sản cố định vào chi phí sản xuất, kinh doanh trong thời gian sử dụng của tài sản cố định". Do đó, bạn có thể trích KH trong thời gian sử dụng TS mà không nhất thiết phải theo TT 203. Tuy nhiên, lúc này sẽ có sự chênh lệch tạm thơi về chi phí khấu hao giữa Kế toán và thuế.
Còn việc TT 203 quy định thời gian KH đối với từng loại TSCD theo mình là nhằm tạo thuận lợi cho cơ quan thuế trong việc xác định chi phí được trừ khi xác định nghĩa vụ thuế TNDN của DN.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA