Quyết toán công trình XDCB

• Thread starter athena85
  • Ngày gửi
A

athena85

Guest
19/9/08
4
0
0
nha trang
Chào cả nhà.
Cho mình hỏi công ty mình có xây dựng nhà xưởng theo kiểu thuê khoán đội thi công, bên thi công đưa hoá đơn vật liệu xây dựng và nhân công.Bây giờ đã đi vào hoạt động nhưng không có hồ sơ quyết toán.Mình cũng ko biết phải làm hồ sơ thế nào vì họ cũng ko đưa giấy tờ nào cả ngoài hoá đơn, bên chủ đầu tư cũng ko biết gì.
Bây giờ đưa vào sử dụng mình thì hạch toán từ XDCB sang TSCD nhưng không biết sau này cơ quan thuế kiểm tra thì có sao ko.
Mình có xem 1 số mẫu quyết toán công trình nhưng thấy rắc rối và không hiểu cho lắm, với lại bên mình chỉ có hoá đơn vật liệu và nhân công thì so với dự toán cũng không đúng cho lắm.
Mong mọi người giúp đỡ, mình xin cám ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Phải lập báo cáo quyết toán côngt rình mới đủ cơ sở cho việc tăng tài sản và trích KH bạn à.

A

athena85

Guest
19/9/08
4
0
0
nha trang
Bạn có mẫu hồ sơ quyết toán nào ko cho mình xin với, cám ơn bạn nhiều.

H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM
Chào cả nhà.
Cho mình hỏi công ty mình có xây dựng nhà xưởng theo kiểu thuê khoán đội thi công, bên thi công đưa hoá đơn vật liệu xây dựng và nhân công.Bây giờ đã đi vào hoạt động nhưng không có hồ sơ quyết toán.Mình cũng ko biết phải làm hồ sơ thế nào vì họ cũng ko đưa giấy tờ nào cả ngoài hoá đơn, bên chủ đầu tư cũng ko biết gì.
Bây giờ đưa vào sử dụng mình thì hạch toán từ XDCB sang TSCD nhưng không biết sau này cơ quan thuế kiểm tra thì có sao ko.
Mình có xem 1 số mẫu quyết toán công trình nhưng thấy rắc rối và không hiểu cho lắm, với lại bên mình chỉ có hoá đơn vật liệu và nhân công thì so với dự toán cũng không đúng cho lắm.

Quan điểm của mình thì không cần quyết toán công trình vì bạn không phải thuê Công ty thi công mà là thuê khóan đội thi công. Chỉ cần có hóa đơn và hợp đồng là đủ điều kiện ghi nhận tài sản rồi, cơ quan thuế cũng không thắc mắc gì lắm đâu. Nếu được thì làm thêm biên bản thanh lý hợp đồng nữa là được.

M

muvnita

Guest
15/4/08
33
0
0
39
Tp.HCM
Quan điểm của mình thì không cần quyết toán công trình vì bạn không phải thuê Công ty thi công mà là thuê khóan đội thi công. Chỉ cần có hóa đơn và hợp đồng là đủ điều kiện ghi nhận tài sản rồi, cơ quan thuế cũng không thắc mắc gì lắm đâu. Nếu được thì làm thêm biên bản thanh lý hợp đồng nữa là được.

Không đơn giản vậy đâu bạn không có hồ sơ quyết toán thì làm sao đủ căn cứ để ghi nhận tài sản. Chỉ hoá đơn thì không đủ.

H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM
Không đơn giản vậy đâu bạn không có hồ sơ quyết toán thì làm sao đủ căn cứ để ghi nhận tài sản. Chỉ hoá đơn thì không đủ.

Trời, đủ sao không đủ bạn; bạn thuê cá nhân chứ có phải là Công ty làm gì có hồ sơ quyết toán; chỉ cần hợp đồng và biên bản thanh lý hợp đồng là được.

Có rất nhiều trường hợp như vậy bạn àh, Ví dụ bạn nhờ một cá nhân đào một cái ao nuôi cá thì cá nhân làm sao làm hồ sơ quyết tóan công như thế nào? Rồi nhờ cá nhân làm mấy cái lồng nuôi cá thì làm gì có quyết toán. Nhiều cái lồng thì cả trăm triệu ấy chứ. Vẫn được ghi nhận tài sản đây thôi.

Sửa lần cuối:
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Chào cả nhà.

Trường hợp này: nếu hoá đơn VLXD mang tên của DN và DN chỉ thuê nhân công XD theo hình thức khoán công (không khoán vật tư) thì có thể xem DN tự xây dựng được không ?
Nếu DN tự xây dựng thì hồ sơ quyết toán gồm những gì (HS thiết kế, dự toán, hoàn công,...) và quyết toán với ai ?...hic...

C/cứ ghi nhận TS: Hợp đồng thuê khoán nhân công, hoá đơn CP nhân công, hoá dơn VLXD.
Xong.:bigok:

H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM
Trường hợp này: nếu hoá đơn VLXD mang tên của DN và DN chỉ thuê nhân công XD theo hình thức khoán công (không khoán vật tư) thì có thể xem DN tự xây dựng được không ?
Nếu DN tự xây dựng thì hồ sơ quyết toán gồm những gì (HS thiết kế, dự toán, hoàn công,...) và quyết toán với ai ?...hic...

C/cứ ghi nhận TS: Hợp đồng thuê khoán nhân công, hoá đơn CP nhân công, hoá dơn VLXD.

Chính xác rồi đó. Nhưng nên bổ sung thêm biên bản thanh lý là được hoặc biên bản nghiệm thu là được.

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Nếu đúng trình tự phải là thế này:
1. Biên bản họp /nghị quyết... của HĐQT về việc sử dụng vốn (điều lệ, vay,...) để xây dựng nhà xưởng
2. Bản dự toán kinh phí được HĐQT/TGĐ phê duyệt
3. Phê duyệt của HĐQT/TGĐ về việc tự thi công hay giao thầu (Nếu có vốn của nhà nước thì tuỳ theo giá trị để đấu thầu- NĐ85)
4. Trường hợp tự thi công (hình thức giao khoán) bên nhận giao khoán (khoán nhân công) thì nhân công cũng phải ký hợp đồng với đơn vị chủ đầu tư, còn vật liệu thì đơn vị chủ đầu tư tự mua, có hoá đơn xuất cho chủ đầu tư.
5. Tổ/nhóm phụ trách lập quyết toán và HHĐQT phê duyệt
6. tập hợp các hò sơ trên để hoàn tất XDCB và hạch toán sang 211. trích khấu hao

H

hoandieu

Sơ cấp
19/7/10
17
0
1
vinh, nghệ an
quyết toán công trình xây dựng

Chào cả nhà.

H

hoandieu

Sơ cấp
19/7/10
17
0
1
vinh, nghệ an
Mình nghĩ nếu bạn công ty bạn là chủ đầu tư thì trước khi xây dựng nhà xưởng tất nhiên là phải có chủ trương thiết kế để biết diện tích, kết cấu của nó rồi. Từ đó mới biết được nó cần dùng loại vật tư nào, khối lượng bao nhiêu, loại vật tư có tiêu chuẩn như thế nào thì phù hợp với tính năng sử dụng của nó chứ. Ít nhất là phải có chủ trương thiết kế, Bản vẽ ( Nếu là nhà cửa dạng có tuổi thọ lâu năm hoặc dùng vào mục đích có liên quan nhiều đến an toàn sản xuất chẳng hạn). Còn nếu là nhà văn phòng hoặc loại đơn giản thì không có cũng tạm được. Ngoài ra bạn phải có dự toán sơ bộ có cả hồ sơ quyết toán sau nghiệm thu bàn giao càng tốt.Phải thành lập đoàn nghiện thu bàn giao công trình đó nha. Chúc bạn làm tốt nha

D

Dungford

Sơ cấp
27/7/10
10
0
1
42
Buôn Ma Thuột, DakLak
Có ai có mẫu biểu quyết toán công trình xây dựng cơ bản dưới hình thức tự làm không vậy? nếu có làm ơn cho em xin được không, em cần gấp lắm. Xin cảm ơn nhiều

K

ktsnguyenlam123

Guest
8/7/09
7
1
0
Hn
goi cho mìnn.mình sẽ chỉ cho ban cách hoàn công quyết toán nhanh gọn...hi..0988082723

giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2
goi cho mìnn.mình sẽ chỉ cho ban cách hoàn công quyết toán nhanh gọn...hi..0988082723

Gọi cho Mìnn mìn nổ thì chít, hiiiiii
Sao bạn ko chia sẽ lên diễn đàn để mọi người cùng học hỏi nhỉ?

giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2

Nếu đúng trình tự phải là thế này:
1. Biên bản họp /nghị quyết... của HĐQT về việc sử dụng vốn (điều lệ, vay,...) để xây dựng nhà xưởng
2. Bản dự toán kinh phí được HĐQT/TGĐ phê duyệt
3. Phê duyệt của HĐQT/TGĐ về việc tự thi công hay giao thầu (Nếu có vốn của nhà nước thì tuỳ theo giá trị để đấu thầu- NĐ85)
4. Trường hợp tự thi công (hình thức giao khoán) bên nhận giao khoán (khoán nhân công) thì nhân công cũng phải ký hợp đồng với đơn vị chủ đầu tư, còn vật liệu thì đơn vị chủ đầu tư tự mua, có hoá đơn xuất cho chủ đầu tư.
5. Tổ/nhóm phụ trách lập quyết toán và HHĐQT phê duyệt
6. tập hợp các hò sơ trên để hoàn tất XDCB và hạch toán sang 211. trích khấu hao

S

shyghost

Sơ cấp
28/12/10
11
0
1
37
Hà nội
đúng là không chỉ đơn giản là có hóa đơn là đủ đâu! phải có hoàn công rồi đăng ký tài sản (phải đóng thuế trước bạ với những tài sản mà nhà nước yêu cầu đóng thuế trc bạ để công nhận công trình xây dựng trên đất). Chứ chỉ có hóa đơn, hợp đồng không mà công nhận cả 1 cái nhà xưởng làm tài sản thì căn cứ đâu mà thuế nó chấp nhận.

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Tuỳ theo qui mô công trình, loại hình DN, hình thức thi công mà hồ sơ công trình XD cần có; Ban nêu vấn đề chưa đầy đủ nên khong thể đưa ra chỉ dẫn chi tiết được. VD nếu là DN nhà nước - cổ phần, TNHH, xây dựng nhà xưởng lớn nhỏ ra sao, phải qua đấu thầu hay không, Vật tư A hay B cấp...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA