Chi phí tiền ăn trưa cho nhân viên có được đưa vào chi phí không?

• Thread starter hoppy
  • Ngày gửi
H

hoppy

Guest
17/7/10
4
0
0
Long An
Hiện tại, công ty mình đang làm có khoảng 6 nhân viên. Công Ty mình là TNHH 1 thành viên nên bao cơm trưa cho nhân viên. Bây giờ mình không biết tiền cơm đó có được đưa vào chi phí hợp lý không? vì chủ của minhtự nấu chứ không phải là đặt mua.(không có chứng từ)
Còn vấn đề này nữa: công ty mình có phát sinh chi phí đi lại (phụ cấp xăng) cho nhân viên khi đi giao hàng hoặc sửa cân cho khách hàng nhưng phí xăng đó thì không có hoá đơn . Bây giờ mình không biết là có cần bổ sung vào hợp đồng lao động những khoản phụ cấp: tiền xăng, tiền cơm không? Nếu trong hợp đồng lao động có thêm khoản phụ cấp đó thì khi đóng bảo hiểm cho nhân viên thì chỉ căn cứ trên lương cơ bản hay trên phần tổng chi trả cho nhân viên(lương cơ bản + phụ cấp)

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vnme

Guest
18/4/08
11
0
1
Cau dien, ha noi
Chi phí ăn trưa ko vượt quá 550k một tháng thì được tính là chi phí hợp lý của doanh nghiệp, nhưng khoản chi phí này ko tính vào thu nhập chịu thuế khi quyết toán thuế thu nhập cá nhân của người lao động.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Chi phí ăn trưa ko vượt quá 550k một tháng thì được tính là chi phí hợp lý của doanh nghiệp, nhưng khoản chi phí này ko tính vào thu nhập chịu thuế khi quyết toán thuế thu nhập cá nhân của người lao động.

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
Cái này bạn quy định rõ trong HDLD thì đưa đc vào chi phí hợp lý còn đóng BH bao nhiêu bạn cũng quy định trong HD cái này tùy sếp bạn đóng cho nhân viên theo mức bao nhiêu thì quy định trong HD là như thế.

N

Ngo Thi Sam

Sơ cấp
16/7/10
25
0
0
34
THANH HOA
tien an trua khong dc tinh vao chi phi hop ly hop le,khi tinh bao hiem xa hoi va cac kghoan trich theo luong thi chi tinh tren phan luong co ban thoi,khong co phu cap dau ban ah

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Hiện tại, công ty mình đang làm có khoảng 6 nhân viên. Công Ty mình là TNHH 1 thành viên nên bao cơm trưa cho nhân viên. Bây giờ mình không biết tiền cơm đó có được đưa vào chi phí hợp lý không? vì chủ của minhtự nấu chứ không phải là đặt mua.(không có chứng từ)
Còn vấn đề này nữa: công ty mình có phát sinh chi phí đi lại (phụ cấp xăng) cho nhân viên khi đi giao hàng hoặc sửa cân cho khách hàng nhưng phí xăng đó thì không có hoá đơn . Bây giờ mình không biết là có cần bổ sung vào hợp đồng lao động những khoản phụ cấp: tiền xăng, tiền cơm không? Nếu trong hợp đồng lao động có thêm khoản phụ cấp đó thì khi đóng bảo hiểm cho nhân viên thì chỉ căn cứ trên lương cơ bản hay trên phần tổng chi trả cho nhân viên(lương cơ bản + phụ cấp)
Theo thông tư 130/TNDN: chi phí coi là hợp lý khi có đầy đủ hóa đơn, chứng từ!

T

tranquangtran

Trung cấp
22/1/07
54
0
0
DT
Bạn hoppy nên nghiên cứu tiếp TT 130/2008/TT-BTC, điểm 2, mục IV, phần B, trong đó nêu cụ thể các khoản mục phí không được trừ vào thu nhập chịu thuế. chúc bạn thành công

missduyendang

missduyendang

Cao cấp
22/6/11
241
1
0
Ha Noi
Ðề: chi phí tiền ăn trưa cho nhân viên có được đưa vào chi phí không?

cho mình hỏi chút.
theo mình đc biết thì quy định ko vượt quá 620k/ng/th
nhà mình chi cho nv vượt mức đó.thì mình chỉ đc trích vào cp 620k thui đúng ko?
còn phần vượt mức thì mình xử lý tnao? mình đọc đâu đó thấy bảo phần vượt mức quy định đó phải tính vào thu nhập cá nhân của người lao động??
cty mình ko chi tiền mặt,chi theo hình thức nấu ăn.
và cũng có quy định trong thỏa ước lao động tập thể.co bảng chấm suất ăn cửa từng người.
mọi người giúp mình với?

mình đọc thông tư 130 và thông tư 18(sửa đổi bổ sung tt130) ko thấy quy định về việc này. có nghĩa là ko khống chế mức chi tiền ăn cho cnv đúng ko ak?

Sửa lần cuối:
D

DANDEN

Guest
4/4/12
9
0
0
VN

cho mình hỏi chút.
theo mình đc biết thì quy định ko vượt quá 620k/ng/th
nhà mình chi cho nv vượt mức đó.thì mình chỉ đc trích vào cp 620k thui đúng ko?
còn phần vượt mức thì mình xử lý tnao? mình đọc đâu đó thấy bảo phần vượt mức quy định đó phải tính vào thu nhập cá nhân của người lao động??
cty mình ko chi tiền mặt,chi theo hình thức nấu ăn.
và cũng có quy định trong thỏa ước lao động tập thể.co bảng chấm suất ăn cửa từng người.
mọi người giúp mình với?

mình đọc thông tư 130 và thông tư 18(sửa đổi bổ sung tt130) ko thấy quy định về việc này. có nghĩa là ko khống chế mức chi tiền ăn cho cnv đúng ko ak?

nấu cho nhân viên ăn không có khống chế bạn ơi, có hóa đơn là tính váo chi phí.

missduyendang

missduyendang

Cao cấp
22/6/11
241
1
0
Ha Noi

nấu cho nhân viên ăn không có khống chế bạn ơi, có hóa đơn là tính váo chi phí.
cảm ơn bạn.nhưng mua thức ăn ngoài chợ thì làm gì có hóa đơn đc? cty chỉ lập bảng chấm bữa ăn thui. và quy định trong thỏa ước là 20k/bữa. bạn có thể nói rõ hơn giúp mình đc ko? mình cảm ơn.:sick:

missduyendang

missduyendang

Cao cấp
22/6/11
241
1
0
Ha Noi

ai trả lời giúp mình với.:065:
nấu cho nv ăn thì cần những chứng từ gì là đc đưa vào chi phí.?
cty mình có:
-quy định trong thoả ước lao động.
-bảng chấm suất ăn từng người.
còn cần j nữa ko ak?
mong mọi người giúp mình với.

H

hoicon2007

Guest
6/4/12
1
0
0
32
hồ chí minh

theo nguyên tắc không có hóa đơn chứng từ hợp lệ, thì không thể ghi nhận vào chi phí hợp lí được , bạn có thể tìm những nguồn hóa đơn khác để thay thế ví dụ như tại các cây xăng hay các nhà hàng hay thay vì mua ở chợ bạn mua ở siêu thi,

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

ai trả lời giúp mình với.:065:
nấu cho nv ăn thì cần những chứng từ gì là đc đưa vào chi phí.?
cty mình có:
-quy định trong thoả ước lao động.
-bảng chấm suất ăn từng người.
còn cần j nữa ko ak?
mong mọi người giúp mình với.

Hóa đơn chứng từ, Cty phải có nhà bếp, nhà ăn....

vangtrangto

vangtrangto

Trung cấp
17/6/10
54
0
0
34
New City

Chi phí ăn trưa do cơ quan tổ chức nấu ăn có được xem là chi phí hợp lý hợp lệ không (Suất ăn 1 ngày: 40K cho 2 buổi ăn trưa và chiều)
Bộ phận hậu cần của Cty đi chợ trong các huyện sâu xa không có chứng từ thì làm sao để ghi nhận chi phí ấy được hợp lý hợp lệ đây? Nhờ các bạn chỉ giáo dùm, đừng nói với em lấy hóa đơn xăng dầu gì đó thay vào đó nhe, không thích những chuyện bâng quơ thế.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Chi phí ăn trưa do cơ quan tổ chức nấu ăn có được xem là chi phí hợp lý hợp lệ không (Suất ăn 1 ngày: 40K cho 2 buổi ăn trưa và chiều)
Bộ phận hậu cần của Cty đi chợ trong các huyện sâu xa không có chứng từ thì làm sao để ghi nhận chi phí ấy được hợp lý hợp lệ đây? Nhờ các bạn chỉ giáo dùm, đừng nói với em lấy hóa đơn xăng dầu gì đó thay vào đó nhe, không thích những chuyện bâng quơ thế.

Hi, lâu rồi mới thấy "trăng tỏ" xuất hiện, cái vụ đi chợ mua đồ về nấu cho công nhân ở vùng ven, vùng sâu, vùng xa thì muôn đời chị tám cô ba bán rau ở chợ không biết mặt mũi cái hóa đơn ra sao thì mong gì DN có hóa đơn chứng từ => đi chợ cứ việc đi chợ nấu cho CN ăn nhưng ... DN ghi trên hợp đồng lao động tiền ăn 600K/tháng (tiền này bà bếp lảnh ... ẹc ẹc ...).

bluerose_90

bluerose_90

Don't cry

Công ty em cũng là công ty TNHH 1 TV cty cũng nấu ăn cho nhân viên ko có hóa đơn gì về tiền mua đồ đó cả nhưng nếu trong hợp đồng lao động có ghi phụ cấp tiền ăn và xăng xe trong hợp đồng lao động 1 tháng là 500k vậy chi phí này em có được tính là chi phí hợp lý để tính thuế TNDN ko ạ?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Công ty em cũng là công ty TNHH 1 TV cty cũng nấu ăn cho nhân viên ko có hóa đơn gì về tiền mua đồ đó cả nhưng nếu trong hợp đồng lao động có ghi phụ cấp tiền ăn và xăng xe trong hợp đồng lao động 1 tháng là 500k vậy chi phí này em có được tính là chi phí hợp lý để tính thuế TNDN ko ạ?

Các khoản phụ cấp (...) cho NLD có ghi rõ trong hợp đồng lao động => được tính vào chi phí được trừ khi quyết toán TNDN.

vangtrangto

vangtrangto

Trung cấp
17/6/10
54
0
0
34
New City

Hi, lâu rồi mới thấy "trăng tỏ" xuất hiện, cái vụ đi chợ mua đồ về nấu cho công nhân ở vùng ven, vùng sâu, vùng xa thì muôn đời chị tám cô ba bán rau ở chợ không biết mặt mũi cái hóa đơn ra sao thì mong gì DN có hóa đơn chứng từ => đi chợ cứ việc đi chợ nấu cho CN ăn nhưng ... DN ghi trên hợp đồng lao động tiền ăn 600K/tháng (tiền này bà bếp lảnh ... ẹc ẹc ...).

Em hỏng chịu đâu, thực tế cơ quan cho người lao động 2 suất ăn Thầy ạ. Mỗi người 40K/2 suất ăn/1 ngày. Làm HDLD ghi 600K thiệt thòi cho DN quá, cuối cùng hỏng lẻ cơ quan thuế hưởng lợi nhuận dôi này ra sao. Có cách nào khác hông Thầy? Nghe đâu tiền ăn vượt mức quy định phải làm văn bản gì đó xin Bộ lao động để được chấp nhận nhưng em không rõ phải giải trình với Bộ sao đây để thuyết phục các ông bà ấy. Thầy có chiêu pháp nào không?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Em hỏng chịu đâu, thực tế cơ quan cho người lao động 2 suất ăn Thầy ạ. Mỗi người 40K/2 suất ăn/1 ngày. Làm HDLD ghi 600K thiệt thòi cho DN quá, cuối cùng hỏng lẻ cơ quan thuế hưởng lợi nhuận dôi này ra sao. Có cách nào khác hông Thầy? Nghe đâu tiền ăn vượt mức quy định phải làm văn bản gì đó xin Bộ lao động để được chấp nhận nhưng em không rõ phải giải trình với Bộ sao đây để thuyết phục các ông bà ấy. Thầy có chiêu pháp nào không?

Đối với vụ này nói riêng về bên lao động "luôn BẢO VỆ QUYỀN LỢI CHO NGƯỜI LAO ĐỘNG" cũng nghe đâu tiền ăn tối thiểu là 15.000 đồng/suất ăn, riêng DN nhà nước thì phận vượt (căn cứ theo lương tối thiểu gì đó) mới phải xin bề trên.

Riêng về bên thuế chỉ 1 câu "lạnh lùng": chi phí phải có hóa đơn chứng từ !
Đi chợ vùng sâu vùng xa ... lấy đâu ra hóa đơn chứng từ khi mua rau cá ...kia chứ => thôi thì bề nào DN cũng thiệt, thà chịu thiệt ít (ghi vào HDLD) còn hơn là thiệt nhiều (không có hóa dơn chứng từ)

=> Bảo vệ quyền lợi cho NLD và tăng cường nguồn thu cho ngân sách ==> trống đánh xuôi kèn thổi ngươc ===> DN lảnh đủ ! :004:

thanhthao1605

thanhthao1605

Trung cấp
23/12/08
146
0
16
38
Quảng Nam

Đối với vụ này nói riêng về bên lao động "luôn BẢO VỆ QUYỀN LỢI CHO NGƯỜI LAO ĐỘNG" cũng nghe đâu tiền ăn tối thiểu là 15.000 đồng/suất ăn, riêng DN nhà nước thì phận vượt (căn cứ theo lương tối thiểu gì đó) mới phải xin bề trên.

Riêng về bên thuế chỉ 1 câu "lạnh lùng": chi phí phải có hóa đơn chứng từ !
Đi chợ vùng sâu vùng xa ... lấy đâu ra hóa đơn chứng từ khi mua rau cá ...kia chứ => thôi thì bề nào DN cũng thiệt, thà chịu thiệt ít (ghi vào HDLD) còn hơn là thiệt nhiều (không có hóa dơn chứng từ)

=> Bảo vệ quyền lợi cho NLD và tăng cường nguồn thu cho ngân sách ==> trống đánh xuôi kèn thổi ngươc ===> DN lảnh đủ ! :004:
Anh MTV nói thế chứ bên cty em thuộc ở vùng núi vùng sâu vùng xa (khai thác khoáng sản mà). Cho nhân viên ăn trưa nhưng mấy cô nấu ăn đó có bao giờ có chứng từ đâu. Đành kê bảng kê bảng kê 01 hàng ngày Mẫu số: 01/TNDN
(Ban hành kèm theo Thông tư số 130/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ Tài Chính) và cô nấu ăn đó khi đi chợ mua những gì thì làm tờ giấy mua hàng nhờ mấy cô bán hàng ký vào. Thế là chứng từ hợp lý, năm nào công ty cũng kiểm toán với kiểm tra thuế (vì công ty hoàn thuế) nhưng có bóc ra đâu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA