Lương Bảo vệ, tạp vụ

• Thread starter thanhphu85
  • Ngày gửi
T

thanhphu85

Guest
20/7/10
7
0
0
Hải Phòng
Xin chào các anh chị của Diễn đàn Kế toán!

Em là thành viên mới của diễn đàn. Cho em hỏi tình huống tại công ty em như sau:
Lương của mọi người, em đã xây dựng thang bảng lương xong. Nhưng còn lương Bảo vệ và Tạp vụ thì không biết làm thế nào. Cụ thể là:
- Lương tối thiểu mà Cty em áp dụng khi xây dựng thang bảng lương là: 1.100.000 đ
+ Lương của Bảo vệ: 900.000 đ/tháng
+ Lương của Tạp vụ: 500.000 đ/tháng
Theo NĐ 97 thì từ 01.01.2010 lương tối thiểu của các quận TP. HCM là 980.000. Nhưng bảo vệ của cty em là do 3 công ty thuê chung 1 VP và chung với nhau trả cho người bảo vệ đó.
Còn tạp vụ là 1 tuấn họ đến 2 ngày thứ 3 và thứ 5 để làm vệ sinh VP.

Cả hai đều ngoài độ tuổi lao động. Em làm HDLD phần BHXH (đã bao gồm trong lương) vậy có hợp lý không?

Em hỏi bên P.LDTBXH thì họ nói, phải trả cho người lao động ít nhất là 980.000/tháng chứ trả gì bèo thế. TH bảo vệ em đồng ý nâng lên để ra hệ số 1 (không thấp hơn lương tối thiểu)
Tuy nhiên, trường hợp Tạp vụ, họ làm có 2 ngày/tuần cũng trả thế sao (vô lý quá)
Vậy em làm thế nào mà, vừa đưa vào CP hợp lý, mà vừa hợp lý bên BHXH?

Mong anh chị cho ý kiến giúp em nhé, em cảm ơn rất nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thanhphu85

Guest
20/7/10
7
0
0
Hải Phòng
Hicc sao không có ai giúp em thế nhỉ? Em đang cần gấp quá, để xây dựng thang lương bậc lương cho cty ấy mà.

T

toffee

Guest
4/3/07
2
0
0
38
tp hcm
Hi bạn, bạn có thể ký hợp đồng dịch vụ để đưa vào chi phí hợp lý lương tạp vụ và bảo vệ, nếu bạn ký hợp đồng lao động thì cty bạn phải đóng bảo hiểm.
Đối với chi phí mỗi lần chi ra nếu dưới 500.000d thì bạn không phài đóng thuế TNCN cho người lao động, theo vậy đối với lương bảo vệ, nếu tổng thu nhập 1 năm dưới mức đóng thuế thì không phải đóng thuế TNCN - Bạn phải có cam kết của người lao động. còn nếu tổng thu nhập trên mức đóng thuế thì bạn sẽ trích 10% số tiền mỗi lần trả để đóng thuế TNCN.
Đối với trường hợp này bạn không cần khai bên BHXH, như cp dihc5 vụ bình thường thôi.

C

cat trang

Guest

Em là thành viên mới của diễn đàn. Cho em hỏi tình huống tại công ty em như sau:
Lương của mọi người, em đã xây dựng thang bảng lương xong. Nhưng còn lương Bảo vệ và Tạp vụ thì không biết làm thế nào. Cụ thể là:
- Lương tối thiểu mà Cty em áp dụng khi xây dựng thang bảng lương là: 1.100.000 đ
Theo NĐ 97 thì từ 01.01.2010 lương tối thiểu của các quận TP. HCM là 980.000. Nhưng bảo vệ của cty em là do 3 công ty thuê chung 1 VP và chung với nhau trả cho người bảo vệ đó.

Cả hai đều ngoài độ tuổi lao động. Em làm HDLD phần BHXH (đã bao gồm trong lương) vậy có hợp lý không?

Em hỏi bên P.LDTBXH thì họ nói, phải trả cho người lao động ít nhất là 980.000/tháng chứ trả gì bèo thế. TH bảo vệ em đồng ý nâng lên để ra hệ số 1 (không thấp hơn lương tối thiểu)
Tuy nhiên, trường hợp Tạp vụ, họ làm có 2 ngày/tuần cũng trả thế sao (vô lý quá)

Theo tôi, thì bạn không nên ký hợp đồng lao động với họ, Vì thực tế mình chỉ thuê họ làm mấy ngày (thuộc loại là thuê dịch vụ rồi). bạn phải có bản cam kết của họ để tránh khấu trừ 10% thuế TNCN. Như vậy bạn cũng không cần đăng ký BHXH cho họ.
Vậy là vừa đưa được vào chi phí hợp lý, vừa không phải nộp BH cho họ rồi.,,
chúc bạn làm tốt nhé

T

thanhphu85

Guest
20/7/10
7
0
0
Hải Phòng
Hi bạn, bạn có thể ký hợp đồng dịch vụ để đưa vào chi phí hợp lý lương tạp vụ và bảo vệ, nếu bạn ký hợp đồng lao động thì cty bạn phải đóng bảo hiểm.
Đối với chi phí mỗi lần chi ra nếu dưới 500.000d thì bạn không phài đóng thuế TNCN cho người lao động, theo vậy đối với lương bảo vệ, nếu tổng thu nhập 1 năm dưới mức đóng thuế thì không phải đóng thuế TNCN - Bạn phải có cam kết của người lao động. còn nếu tổng thu nhập trên mức đóng thuế thì bạn sẽ trích 10% số tiền mỗi lần trả để đóng thuế TNCN.
Đối với trường hợp này bạn không cần khai bên BHXH, như cp dihc5 vụ bình thường thôi.
Nhưng mình hỏi Tư vấn thì họ nói Hợp đồng dịch vụ phải có hoá đơn mới được đưa vào CP hợp lý. Như các cty dịch vụ ấy. Còn TH này bắt buộc phải làm HĐLĐ vì họ chỉ là cá nhân. Năm 2009 vừa qua mình đã cho họ làm bản cam kết mẫu 23 và ko trừ 10% của họ. Nhưng sắp tới bên mình tham gia cho ngừoi lao động sự họ hỏi đến phần của 2 nhân viên này. Nên xử lý trước khi có vấn đề ấy mà.

Vậy mình làm HĐ dịch vụ cho thời gian 2009 để làm chứng từ thuế hợp lệ. Còn khi nhìn vào bảng lương mà BHXH có hỏi thì mình đưa HĐ dịch vụ (mục BHXH, BHYT: đã bao gồm trong lương) như vậy ok không ah?

T

thanhphu85

Guest
20/7/10
7
0
0
Hải Phòng
Theo tôi, thì bạn không nên ký hợp đồng lao động với họ, Vì thực tế mình chỉ thuê họ làm mấy ngày (thuộc loại là thuê dịch vụ rồi). bạn phải có bản cam kết của họ để tránh khấu trừ 10% thuế TNCN. Như vậy bạn cũng không cần đăng ký BHXH cho họ.
Vậy là vừa đưa được vào chi phí hợp lý, vừa không phải nộp BH cho họ rồi.,,
chúc bạn làm tốt nhé

Nhưng BHXH nói mình cung cấp bảng lương của CNV (vì cty mình đang làm thụ tục tham gia BHXH cho CNV) vậy có tên 2 người này, họ hỏi đến thì sao nhỉ?

P

phamvuthanhhang

Trung cấp
29/7/09
58
1
0
TP. HCM

Mình nghĩ bạn không phải cho vào thang bảng lương, vì thực tế chỉ là hợp đồng thời vụ.
Bạn chỉ cần ghi là: thời gian làm việc từ mấy giờ mấy giờ là người ta hiểu.
BHXH, BHYT: Đã bao gồm trong lương.
Cho người ta làm bản cam kết 23, không trừ 10%. Như vậy bạn vừa không phải đóng BHXH, BHYT cho người ta mà người ta cũng không phải đóng thuế TNCN.
HDLD cùng với phiếu lương vừa làm căn cứ là CP hợp lý về thuế. Còn BHXH, BHYT đã bao gồm trong lương thì không phải tham gia luôn.
Chúc bạn làm tốt nhé!

B

bichlien

Sơ cấp
19/9/05
44
1
8
46
Q12, TP HCM

Chào bạn thanhphu85, trường hợp tiền lương tạp vụ bên cty bạn giải quyết như thế nào rồi, cty mình cũng đang gặp trường hợp như bạn, chia sẽ mình chút kinh nghiệm với,. Thank

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA