Chuyển tiền từ tài khoản công ty sang tài khoản cá nhân

• Thread starter Khacchuc
  • Ngày gửi
K

Khacchuc

Sơ cấp
2/3/09
27
0
1
39
Nong Cong - Thanh Hoa
Chào mọi người !
Em có vấn đề này mọi người tư vân giúp em nhé
Xếp em viết uỷ nhiệm chi chuyển tiền từ tài khoản công ty sang một tài khoản cá nhân
Em không biết hạch toán thế nào cho hợp lý mong mọi người tư vấn !
Em cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

amellia239

Trung cấp
26/5/10
52
1
6
Hồ Chí Minh
Bạn hỏi lại sếp là chuyển như thế vì mục đích gì: cho mượn, cho vay, thanh toán ... Sau khi xác định xong thì hẵng hạch toán. Thường thì hay đưa vào 138 xem như một khỏan phải thu khác (nhớ theo dõi mã công nợ của cá nhân đó)
Nợ 138/ Có 112

H

huyenvtkt

Guest
27/11/07
21
0
0
Ha Tay
vấn đề là chuyển tiền vì lý do gì? chuyển trả tiền khách hàng N331, trả tiền khác N138....

H

hanh88

Guest
5/8/10
1
0
0
Hà Nội
Hạch toán đó là khoản cho vay tạm ứng được không nhỉ?khi công ty chuyển vào tài khoản cá nhân coi đó là một khoản cho vay tạm ứng. Khi cá nhân trả thì hạch toán đó là khoản thu lại tiền tạm ứng.
ý em là như thế mong mọi người chỉ giáo thêm

Khongchuyen

Khongchuyen

Cao cấp
Hạch toán đó là khoản cho vay tạm ứng được không nhỉ?khi công ty chuyển vào tài khoản cá nhân coi đó là một khoản cho vay tạm ứng. Khi cá nhân trả thì hạch toán đó là khoản thu lại tiền tạm ứng.
ý em là như thế mong mọi người chỉ giáo thêm

Nhìn quá thì là được nhưng về mặt bản chất thì có vẻ như không ổn!
Vì có ai lại Giám đốc ký cho Giám đốc tạm ứng?
Tốt nhất là làm hợp đồng vay cá nhân (hạch toán vào TK 1388) là tốt nhất sau đó tuỳ bạn có tính lãi cho ông ấy hay không cũng được mà!

T

ToiyeuVN

Trung cấp
10/12/09
54
3
8
Hà Nội
Trong trường hợp Giám đốc UNC vào TK cá nhân của mình thì sao ạ?
Như vậy ko phải là 1 khoản cho cá nhân vay vì thế ko có chuyển trả tiền và tính lãi?
Xin cả nhà cho ý kiến.

rongcon8688

rongcon8688

Sơ cấp
23/10/09
31
1
8
35
ha noi
Công ty có tư cách pháp nhân riêng mà (tài sản độc lập với giám đốc), nếu chuyển vào tk của giám đốc thì vẫn có thể coi là công ty cho giám đốc vay hoặc cho tạm ứng

N

nemnam1984

Guest
18/8/11
18
0
0
39
Hà Nội
giám đốc thì khi muốn chuyển tiền đi cũng phải viết giấy hẳn hoi là chuyển tiền cho mục đích gì chứ. ko thì ko đc đâu. cứ phải xác định là giám đốc viết giấy cho em, kí vào đó, tiền chuyển đi làm gì, rồi mới unc đc chứ, ko là thiệt mình đấy.

D

duytran0302

Trung cấp
27/6/11
52
0
0
38
ha nội
cứ hạch toán vào 138 sau đó tìm hiểu đó là khoản tiền gì thì xử lý sau.

M

mechip

Sơ cấp
21/11/08
19
0
0
40
HA NOI
Cái này mình cho vào tạm ứng( nhớ chi tiết từng đối tượng) trên uNC ghi tạm ứng tiền cho ông A( kể cả giám đốc), sau đó cuối năm hoặc cuối kỳ, gọn sổ làm cái bút toán ông A hoàn ứng kèm phiếu thu . Gọn gàng chả làm sao.

lehoangoanh

lehoangoanh

Guest
6/7/10
40
0
6
Hà Nội
Cái này mình cho vào tạm ứng( nhớ chi tiết từng đối tượng) trên uNC ghi tạm ứng tiền cho ông A( kể cả giám đốc), sau đó cuối năm hoặc cuối kỳ, gọn sổ làm cái bút toán ông A hoàn ứng kèm phiếu thu . Gọn gàng chả làm sao.

Nếu em rút séc sau đó ghi giấy nộp tiền vào tk cá nhân của giám đốc thì có sao không ạ?

B

babydiep

Guest
13/4/10
38
0
6
Sài Gòn
Ðề: Chuyển tiền từ tài khoản công ty sang tài khoản cá nhân

Nếu em rút séc sau đó ghi giấy nộp tiền vào tk cá nhân của giám đốc thì có sao không ạ?

cái này thì không vấn đề gì, bạn định khoản là rút tiền về nhập quỹ thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA