Nhà xưởng tự xây dựng,ko có bản vẽ,ko xin giấy phép ....ko thể làm hồ sơ hòan công được.

• Thread starter Hoaibao
  • Ngày gửi
H

Hoaibao

Guest
22/8/06
30
0
6
binh duong
help me !

Chào các anh chị,em mới nhận làm Kế Toán cho 1 công ty TNHH SX-KD IN ẤN ở tỉnh Bình Dương
Công ty tự xây dựng nhà xưởng văn phòng như sau:
1/không xin giấy phép xây dựng nhà xưởng,văn phòng
2/Bản vẽ "bản thiết kế" tự vẽ
3/Nhân công thuê ngoài
4/Đất là đất thuê nhà dân, (mục đích sử dựng đất là trồng cây lâu năm)
5/Khi mua nguyên vật liệu có lấy "hóa đơn công ty"

Bây giờ NHÀ XƯỞNG ,VĂN PHÒNG đã xây dựng hoàn thành,Công ty kêu em làm hồ sơ hòan công để đưa NHÀ XƯỞNG,VĂN PHÒNG làm TSCĐ của công ty.Theo em biết,xây dựng NHÀ XƯỜNG, xây dựng trên đất "trồng cây lâu năm" và không xin giấy phép xây dựng sẽ bị phạt.

Em có trình bày với Giám Đốc cty là không được tập hợp chi phí để xác định Nguyên Giá đưa vào TSCD của công ty vì lý do trên.

Theo Anh chị có cách nào để làm hồ sơ hòan công cho Nhà Xưởng ko?Vì chi phí xây xựng nhà xưởng và văn phòng gần 400tr.

Help me !
Rất mong nhận được sự giúp đở và chia sẽ của các anh chị.
Xin cám ơn !

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Hoaibao

Guest
22/8/06
30
0
6
binh duong
hu hu !

Sao các Anh chị ko cho ý kiến gì hết vậy?

help me !

H

hoamoclan265

Guest
19/10/10
1
0
0
Ha Noi
Hic! Mình cũng đang gặp phải trường hợp tương tự như vậy. Bây giờ không biết làm cách nào để hợp lý hóa thành TSCĐ.
Mọi chi phí NVL mình đã tập hợp hết ở TK 241 rồi.Mong các anh chị góp ý kiến!

H

Hau dan

Guest
13/3/11
1
0
0
Thành phố Hà Giang
Mình cũng rất đau đầu về vấn đề này, cầu xin các đại gia kế toán cho ý kiến cứu một phen

C

cuongnguyen26267

Trung cấp
11/12/10
91
0
0
TP HCM
help me !

Chào các anh chị,em mới nhận làm Kế Toán cho 1 công ty TNHH SX-KD IN ẤN ở tỉnh Bình Dương
Công ty tự xây dựng nhà xưởng văn phòng như sau:
1/không xin giấy phép xây dựng nhà xưởng,văn phòng
2/Bản vẽ "bản thiết kế" tự vẽ
3/Nhân công thuê ngoài
4/Đất là đất thuê nhà dân, (mục đích sử dựng đất là trồng cây lâu năm)
5/Khi mua nguyên vật liệu có lấy "hóa đơn công ty"

Bây giờ NHÀ XƯỞNG ,VĂN PHÒNG đã xây dựng hoàn thành,Công ty kêu em làm hồ sơ hòan công để đưa NHÀ XƯỞNG,VĂN PHÒNG làm TSCĐ của công ty.Theo em biết,xây dựng NHÀ XƯỜNG, xây dựng trên đất "trồng cây lâu năm" và không xin giấy phép xây dựng sẽ bị phạt.

Em có trình bày với Giám Đốc cty là không được tập hợp chi phí để xác định Nguyên Giá đưa vào TSCD của công ty vì lý do trên.

Theo Anh chị có cách nào để làm hồ sơ hòan công cho Nhà Xưởng ko?Vì chi phí xây xựng nhà xưởng và văn phòng gần 400tr.

Help me !
Rất mong nhận được sự giúp đở và chia sẽ của các anh chị.
Xin cám ơn !

TSCD của cty bạn ko đủ điều kiện để được trích khấu hao, vì ko đủ chứng từ để chứng minh NG TSCD,chỉ còn cách sd mà ko trích khấu hao thôi, còn ý bạn hỏi làm cách nào để làm hồ sơ hoàn công thì trên diễn đàn ko thể trả lời cho bạn được, mong bạn hiểu ý mình nói.Thân

T

thuhuunghi

Guest
23/1/08
2
0
0
Song Cong - TN
xây dựng nhà xưởng

Vấn đề này là nan giải, không thuốc điều trị
nhưng có thể sơ cứu như sau:
Thuê của nhà dân, làm hợp đồng thuê đất với mục đích sử dụng để xây dựng nhà xưởng, ghi rõ thời gian thuê và công chứng.
Làm thủ tục xin giấy phép xây dựng tạm ở huyện, quận
Yêu cầu chủ nhà cho thuê đất viết hoá đơn lẻ ở chi cục thuế (có thể cty phải nộp
thuế viết hoá đơn thay cho người dân)
Về hạch toán, nếu đã tạp hợp vào 241 (có số dư từ năm 2010) thì hơi khó!!!
Nếu phát sinh năm 2011,
+thì vật liệu chưa xuất kho ghi nợ 241 vội, cứ nhập kho để đấy, lúc nào có giấy phép XD thì xuất ra
+ Nhân công thuê ngoài, làm hợp đồng, bảng thanh toán tiền lương (ngày lập sau ngày có GPXD), tiền thuê chưa chi vội lúc nào có giấy phép XD thì chi sau
Nếu đơn vị tự làm hồ sơ thì hồ sơ hoàn công: bản vẽ thiết kế sửa lại tít là bản vẽ hoàn công, dự toán sưả hành quyết toán (nếu không có gì thay đổi). Quyết định phê duyệt quyết toán của giám đốc hoạc chủ tịch HĐQT/HĐTV.

N

nguyenloan0606

Guest
10/6/10
3
0
1
36
thanh hoa
Tuy nhiên bạn cũng phải xem rõ thời gian thuê mượn đất của công ty bạn với người dân là bao nhiêu năm, có dủ với thời gian khấu hao TCSD hay không? Nếu không thì TS đó cũng không được đâu bạn. Tại vì mình cũng đang làm về TSCD này không biết chi cuc thuế bên mình trả lời là thời gian kháu hao của nhà kho xưởng là tối thiểu là 25 năm có hợp lý không nữa? Mong các bạn và anh chị tư vần thêm

Tại sao trong hợp đồng thuê đất bạn không để bên chủ nhà xin giấy phép xây dựng có tốt hơn không?

H

hung010

Guest
9/5/09
1
0
0
37
quy nhon
nếu làm hồ sơ hoàn công không được thì không thể từ 241 qua 211, néu tình hinh của công ty bạn như zậy thi không tập trung tất cả chi phí vao 241 ma phải tập hợp vào 242 để phân bổ vào chi phí........

D

dau3chom

Cao cấp
29/1/10
226
4
0
sai gon
Bạn xem công văn số 5665 /CT-TTHT ngày 12/7/2011 của Cục thuế Tp. HCM để có câu trả lời nhé.

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Bạn xem công văn số 5665 /CT-TTHT ngày 12/7/2011 của Cục thuế Tp. HCM để có câu trả lời nhé.

Bạn có thì gửi lên cho mọi người tham khảo.Mình tìm trong Webketoan và Google cũng không có luôn
Thân

nhungily2

nhungily2

Sơ cấp
13/7/11
17
0
0
33
TB
Các you tìm trong google là thấy mà. Cảm ơn you nhé. Đúng cái em đang cần.
Nhưng em xin hỏi thềm là công ty em tự xây dựng showroom bán hàng thì có cần xuất hoá đơn không nhỉ. Lơ mơ chỗ này quá.

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê
Nhưng em xin hỏi thềm là công ty em tự xây dựng showroom bán hàng thì có cần xuất hoá đơn không nhỉ. Lơ mơ chỗ này quá.

showroom có phải là nhà thuộc sở hữu của cty ko? Nếu đúng thì cứ thế mà làm

nhungily2

nhungily2

Sơ cấp
13/7/11
17
0
0
33
TB
Em đang rất cần 1 bộ hồ sơ của cái việc mà tự XD nhà xưởng. Bác nào đã thanh tra thuế rồi cho em xin cái sườn mà thuế yêu cầu với ạ. Hiện tại , em đã có:
1. Quyển dự toán
2. Các hóa đơn vật liệu: cát, đá, XM.... và hóa đơn nhân công. tập hợp hết vào 241 rồi a
bây h em phải làm thêm những gì nữa ạ
Mà nói chung Hđ thì em thấy nó không phù hợp lắm về ngày tháng VD như muốn xây thì phải có cát nhưng hd cat mai bay h em mới lấy được. Hợp lý hóa như thế nào đây ạ. Xin được chỉ giáo. Em xin cảm ơn a!

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp

Các bạn lưu ý các công văn mà gửi cho công ty nào đó thì doanh nghiệp chưa chắc được áp dụng đâu nhé, nếu sau này có tranh chấp, kiện cáo mà lôi các công văn này ra thì nó cũng không có giá trị pháp lý gì đâu, vì họ gửi cho công ty A,B, C chứ đâu gửi cho công ty mình, mặt khác mình cũng không đọc được nội dung chi tiết câu hỏi của công ty đó hỏi Cục thuế là như thế nào.
Chỉ có những Luật, Nghị định, Nghị Quyết, thông tư và các công văn gửi chung cho Chi cịc thuế hoặc gửi chung cho các doanh nghiệp thì nó mới có giá trị pháp lý khi đưa ra kiện tụng
Thân

nhungily2

nhungily2

Sơ cấp
13/7/11
17
0
0
33
TB
Bác Phương Huyền cho xin cái nick để tiện giao dịch

J

jenero

Guest
10/12/07
43
0
6
42
ha noi

Sorry bác em chưa hiểu hết ý của bác xin được chỉ giáo thêm ạ:
Cái Showroom là của công ty em. Bây h em phải làm thế nào để được tăng tài sản và được trích khấu hao ạ

missduyendang

missduyendang

Cao cấp
22/6/11
241
1
0
Ha Noi
Ðề: Nhà xưởng tự xây dựng,ko có bản vẽ,ko xin giấy phép ....ko thể làm hồ sơ hòan công được.

Sorry bác em chưa hiểu hết ý của bác xin được chỉ giáo thêm ạ:
Cái Showroom là của công ty em. Bây h em phải làm thế nào để được tăng tài sản và được trích khấu hao ạ
bạn jenero đã lam xong showroom chưa và có phải xuất hoá đơn cho chính mình k?(xuất tiêu dùng nội bộ) bên mình đang tự xây nhà xưởng chẳng có biên bản hay bản vẽ j j cả. nếu bạn làm xong rồi thì hướng dẫn mình chi tiết làm như thế nào, và cần những giấy tờ chứng từ gì với bạn nhé.hum trước cũng có hỏi rồi nhưng mà vẫn chưa thông..:043:
cảm ơn bạn và mọi người trước!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA