Thuê nhà làm nơi để vật liệu và cho quản lý ở trong công ty Xây lắp

• Thread starter thanhhuong815
  • Ngày gửi
T

thanhhuong815

Guest
5/8/09
15
0
0
Hanoi
Chào cả nhà cho em hỏi chút a(em mới vào nghề kế toán xây lắp a): Công ty em có thuê nhà gần công trình để để vật liệu và cho người quản lý công trình. Hợp đồng thuê nhà ký tay (chủ nhà không có dấu và không đóng thuế thu nhập cá nhân). Vậy trong trường hợp không đóng thuế thu nhập cá nhân của tiền thuê nhà thì tiền thuê nhà đó có được tính vào chi phí hay không? Và các thiết bị phục vụ cho công trình và được sử dụng ở trong nhà thuê đó có được tính chi phi hay không: điện thoại, máy fax, máy điều hoà..? Nếu không được thì các bác vẽ cho em xem làm cách nào để được tính chi phí hợp lý. Nếu đi mua hoá đơn để trả thuế thu nhập từ tiền thuê nhà thì lằng nhằng.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội
Kê khai nộp thuế 10% khấu trừ tại nguồn đối với khoản tiền trả thuê nhà cho cá nhân đó. Chi phí điện, nước vẫn được tính vào chi phí nếu trong hợp đồng thuê nêu rõ bên thuê nhà phải tự thanh toán các khoản này

T

TUNLOVEDOM

Trung cấp
7/9/07
93
0
6
Vung sau vung xa
Không tính vào thu nhập chịu thuế TNCN nhé. Được tính vào chi phí sản xuất của doanh nghiệp vì khoản này là để phục vụ cho việc sản xuất kinh doanh chứ không phải cho cá nhân đó được hưởng.

N

ntc178

Sơ cấp
20/8/08
27
0
1
45
Hà Nội
cuong.biz
Theo luật, bạn ký hợp đồng với cá nhân thì phải trước sự chứng kiến của địa phương nơi cá nhân đó cư trú ( chứng thực hợp đồng )
Theo luật thuế TNCN, đơn vị bạn có trách nhiệm trích lại ( 10% thì phải ) tiền cho thuê để nộp thuế TNCN thay cho cá nhân có thu nhập. Có như vậy thì mới được tính là chi phí hợp lý.

U

uyen_laginic

Guest
25/11/06
1
0
0
binh thuan
Hợp đồng thuê nhà phải công chứng tại phòng tư pháp thì mới tính vào chi phí tài chính doanh nghiệp. Các chi phí điện nước , điện thoại phải ghi rõ là tên doanh nghiệp thì mới đưa vào chi phí được, không cần phải đóng thuế TNCN

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Tóm tắt các ý kiến và bổ sung thêm thế này:
Hợp đồng hay thoả thuận thuê nhà bạn đóng thêm cái dấu của UBND xã. Theo đó số tiền bạn định trả cho họ ví dụ là 1 triệu thì bạn làm hợp đồng 1,1 triệu trong đó thoả thuận là đơn vị bạn đóng thuế hộ cho cá nhân đó (thay vì việc xử lý bằng cái khác, thì xử lý tại hợp đồng luôn), tiền thuế bạn đóng cho địa phương và đem biên lai về hạch toán vào chi phí. Toàn bộ chi phí điện, nước, điện thoại phải ghi trong hợp đồng là bên thuê sử dụng và tự chi trả và hạch toán vào chi phí hợp lý.

N

nguyenthanhcuc

Guest
11/7/10
4
0
1
Hà Nội
Tóm tắt các ý kiến và bổ sung thêm thế này:
Hợp đồng hay thoả thuận thuê nhà bạn đóng thêm cái dấu của UBND xã. Theo đó số tiền bạn định trả cho họ ví dụ là 1 triệu thì bạn làm hợp đồng 1,1 triệu trong đó thoả thuận là đơn vị bạn đóng thuế hộ cho cá nhân đó (thay vì việc xử lý bằng cái khác, thì xử lý tại hợp đồng luôn), tiền thuế bạn đóng cho địa phương và đem biên lai về hạch toán vào chi phí. Toàn bộ chi phí điện, nước, điện thoại phải ghi trong hợp đồng là bên thuê sử dụng và tự chi trả và hạch toán vào chi phí hợp lý.

Thế này nhé. Bạn và cá nhân cho thuê đó lên Thuế mua 1 hoá đơn lẻ. Theo quy định thì ng ta phải nộp thuế, nhưng nếu ng ta ko chịu mà bạn phải nộp thay cá nhân đó thì phải chịu 2 lần thuế: 1. Thuế 10% trên thu nhập chịu thuế (Giá trị cho thuê * Tỉ lệ), 2.Thuế TNCN của ng đó ( Vi ng ta ko chịu nộp lại 10% TNCN).
Nếu mua được HD (Của cơ quan thuế) Thì phần chi phí kia mới đc chấp nhận, nếu ko mọi khoản chi phí đi theo đều coi là ko hợp lệ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA