Hàng tồn thực tế và hàng tồn trên sổ sách không khớp sử lý thế nào?

• Thread starter meocon206
  • Ngày gửi
M

meocon206

Sơ cấp
19/1/10
21
0
0
yen bai
các vị tiền bối cho em hỏi: em làm ở 1 DNTN vừa rồi bị thuế sờ đến sổ sách kế toán mà trong báo cáo tồn kho xi măng của em còn tới 457 tấn nhưng trong kho thực tế chỉ còn 20 tấn. xảy ra tình trạng này là do DN em chủ yếu bán hàng cho nhà dân nhưng em lại không viết hoá đơn bán lẻ ra, giờ thuế đòi thu số thuế của số hàng chênh lệch đó bà phạt thêm 1 lần nộp thuế nữa như vậy có đúng không và có cách nào sử lý vụ này không ạ!
Mong các pác chỉ giáo giùm em, em cảm ơn nhiều.
:wall::wall::wall: em đau đầu lắm

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
các vị tiền bối cho em hỏi: em làm ở 1 DNTN vừa rồi bị thuế sờ đến sổ sách kế toán mà trong báo cáo tồn kho xi măng của em còn tới 457 tấn nhưng trong kho thực tế chỉ còn 20 tấn. xảy ra tình trạng này là do DN em chủ yếu bán hàng cho nhà dân nhưng em lại không viết hoá đơn bán lẻ ra, giờ thuế đòi thu số thuế của số hàng chênh lệch đó bà phạt thêm 1 lần nộp thuế nữa như vậy có đúng không và có cách nào sử lý vụ này không ạ!

DN bị kiểm tra mà số tồn kho trên SS > tồn TT, vụ này nhiều người bị lắm rồi (bán hàng không xuất hoá đơn => gian lận thuế)

ND 98/2007/NĐ-CP
Điều 14. Xử phạt đối với hành vi trốn thuế, gian lận thuế

Người nộp thuế có hành vi trốn thuế, gian lận thuế quy định tại Điều 108 của Luật Quản lý thuế ngoài việc phải nộp đủ số tiền thuế trốn, số tiền thuế gian lận thì còn bị xử phạt theo số lần tính trên số tiền thuế trốn, số tiền thuế gian lận như sau:

1. Phạt tiền 1 lần tính trên số thuế trốn, số thuế gian lận đối với người nộp thuế vi phạm lần đầu không thuộc các trường hợp quy định tại Điều 13 Nghị định này hoặc vi phạm lần thứ hai mà có từ hai tình tiết giảm nhẹ trở lên khi có một trong các hành vi vi phạm sau đây:...

Luật Quản lý thuế;
Điều 108. Xử phạt đối với hành vi trốn thuế, gian lận thuế

Người nộp thuế có một trong các hành vi trốn thuế, gian lận thuế sau đây thì phải nộp đủ số tiền thuế theo quy định và bị phạt từ 1 đến 3 lần số tiền thuế trốn:
....
3. Không xuất hoá đơn khi bán hàng hoá, dịch vụ hoặc ghi giá trị trên hoá đơn bán hàng thấp hơn giá trị thanh toán thực tế của hàng hoá, dịch vụ đã bán;

=> Thuế nói như vậy là đúng rồi.

M

meocon206

Sơ cấp
19/1/10
21
0
0
yen bai
DN bị kiểm tra mà số tồn kho trên SS > tồn TT, vụ này nhiều người bị lắm rồi (bán hàng không xuất hoá đơn => gian lận thuế)

=> Thuế nói như vậy là đúng rồi.

cam ơn "Thường dân Nam bộ" nhiều nhưng giờ bên phòng thuế vẫn chưa đưa ra quyết định sử phạt mà còn chờ DN đưa " Bác" về như vậy mình có thể viết hoá đơn ra vào tháng 7 này được không?
Người kế toán phải chịu trách nhiệm như thế nào trước sự việc này?
Thực ra thì đây không phải là hành vi cố ý mà do sơ xuất thôi, do mình không theo dõi kho thường xuyên vì mình chỉ làm công việc báo cáo cuối tháng thôi chứ không phụ trách bán, hơn nữa cũng là kế toán non trẻ nên chưa chó nhiều kinh nghiệm trong việc này

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
cam ơn "Thường dân Nam bộ" nhiều nhưng giờ bên phòng thuế vẫn chưa đưa ra quyết định sử phạt mà còn chờ DN đưa " Bác" về như vậy mình có thể viết hoá đơn ra vào tháng 7 này được không?
Người kế toán phải chịu trách nhiệm như thế nào trước sự việc này?
Thực ra thì đây không phải là hành vi cố ý mà do sơ xuất thôi, do mình không theo dõi kho thường xuyên vì mình chỉ làm công việc báo cáo cuối tháng thôi chứ không phụ trách bán, hơn nữa cũng là kế toán non trẻ nên chưa chó nhiều kinh nghiệm trong việc này

Chuyện lập biên bản, ra quyết định xử lý như thế nào là "tuỳ" người cầm cân.... không bàn nhiều ở đây.

Trong tháng 7, việc mua bán của DN vẫn tiến hành bình thường ( viết hoá đơn cho hàng bán ra).
Người kế toán chịu trách nhiệm trước DN (nếu thật sự là lỗi do mình), Doanh nghiệp chịu trách nhiệm trước pháp luật về cái sai do DN gây ra (chịu chế tài theo các luật liên quan).

Tình có ngay cở nào đi nữa thì "lý gian" vẫn phải chịu thôi. (Luât căn cứ vào bằng chứng và chứng cứ để phán xét hành vi)

W

warmrain

Sơ cấp
27/9/09
48
0
0
36
QB
Em thấy đa số doanh nghiệp nào hiện này cũng có hiện tượng này thôi!
Chỉ là thuế rờ tới lúc nào thôi!
Hic!
Các bác có thấy thế ko?

R

RohanJP

Cao cấp
6/8/08
346
1
0
41
ha noi
Để sảy ra trường hợp này mà kế toán và sếp bên bạn kô sử lý được thì vô lý quá, thiếu gì cách để ẩn 400 tấn hàng đi chứ.Mà việc kiểm tra hàng thực tế trong kho và sổ sách thì phải tính vào thời điểm thì mới kết luận là có trốn thuế hày kô, kô thể kiểm tra trong tháng 06 thấy thiếu 400 tấn xi măng là bảo là trốn thuế được. và thêm nữa là chỉ là người ngoài cuộc nên kô biết nội tình. Nói chung là xử lý cái việc này đơn giản, đưng để nó to ra

Sửa lần cuối:
M

meocon206

Sơ cấp
19/1/10
21
0
0
yen bai
Để sảy ra trường hợp này mà kế toán và sếp bên bạn kô sử lý được thì vô lý quá, thiếu gì cách để ẩn 400 tấn hàng đi chứ.Mà việc kiểm tra hàng thực tế trong kho và sổ sách thì phải tính vào thời điểm thì mới kết luận là có trốn thuế hày kô, kô thể kiểm tra trong tháng 06 thấy thiếu 400 tấn xi măng là bảo là trốn thuế được. và thêm nữa là chỉ là người ngoài cuộc nên kô biết nội tình. Nói chung là xử lý cái việc này đơn giản, đưng để nó to ra

Cảm ơn bạn nhiều nhà thế mà mình cũng không nghĩ ra đấy, nhưng dù sao vụ này cũng xong rồi,
DN mất vài triệu "bồi dưỡng" cán bộ thuế thôi, còn mình thì không phải chịu trách nhiệm gì nhưng
cũng có thêm bài học cho những lần sau.
Cảm ơn bà con nhé!

T

trucdanphuong

Guest
8/8/10
1
0
0
40
Đắc Lắc

bán hàng mà không xuất hóa đơn bị phạt là vừa rồi. còn kêu cứu gì nữa?

L

lhnhan

Sơ cấp
4/2/10
13
0
1
41
Hà Nội
Các bạn ơi, thế trường hợp của mình thì phải giải quyết như thế nào đây ạ. Công ty mình thực tế có mua vật tư của công ty A và bán lại vật tư cho công ty B. Nhưng bên Công ty A chưa xuất hóa đơn cho công ty mình mà công ty mình lại đã xuất hóa đơn cho công ty B. Bây giờ làm sao để hạch toán đây ạ. Mong mọi người chỉ giúp mình với nhé. Mong được hồi âm sớm.

N

nat01

Sơ cấp
30/8/09
20
0
0
36
nga tu so HN
Rồi xong, làm j có chuyện ko viết ở đây. theo quy định là bán hàng là phải xuất hóa đơn chứng từ đầy đủ.Như bạn là tội trốn VAT, thậm chí là có thêr ảnh hướng trốn tax TNDN, cái này thì tùy các bác thuế xử lý theo mức nào cho bạn thôi, các xử lý duy nhất là $$$$$

N

nat01

Sơ cấp
30/8/09
20
0
0
36
nga tu so HN
Rồi xong, làm j có chuyện ko viết ở đây. theo quy định là bán hàng là phải xuất hóa đơn chứng từ đầy đủ.Như bạn là tội trốn VAT, thậm chí là có thêr ảnh hướng trốn tax TNDN, cái này thì tùy các bác thuế xử lý theo mức nào cho bạn thôi, các xử lý duy nhất là $$$$$

rồi, khẩn trương lấy hóa đơn đầu vào của cty A. Không là công ty bạn có thể xếp vào loại xuất khồng hàng hóa để bán hóa đơn đây. tội này cực nặng luôn.

R

RohanJP

Cao cấp
6/8/08
346
1
0
41
ha noi
Cái này thì bạn làm một cái hợp đồng nguyên tắc mua bán hàng hoá với công ty A, căn cứ theo biên bản bàn giao hàng hoá bạn làm cái nhập kho hàng hoá, ghi nhận công nợ với công ty A. Khi kết thúc hợp đồng bạn làm cái biên bản thanh lý hợp đồng, ghi đầy đủ số lượng thực tế làm căn cứ ghi bút toán công nợ. thế thui....chúc thành công.

L

lhnhan

Sơ cấp
4/2/10
13
0
1
41
Hà Nội
Cảm ơn các bạn đã chỉ bảo. Các bạn cho mình hỏi tiếp nhé, nếu bây giờ mình vẫn hạch toán hóa đơn đầu ra cho bên công ty B. Còn phía công ty A mình có đủ hợp đồng, biên bản giao nhận và biên bản đối chiếu công nợ mà chưa có hóa đơn thì có được không? Công ty mình với công ty A và B đều là khách hàng thường xuyên của nhau và thường là khi đủ một lượng hàng nhất định nào đấy mới viết hóa đơn. Nhưng lần này công ty B cần nên có bao nhiêu bọn mình viết hết bấy nhiêu nhưng công ty A lại chưa xuất hóa đơn cho bọn mình. Giúp mình với nhé.

L

lishicun

Trung cấp
24/2/10
66
0
0
42
hưng yên
Các bạn ơi, thế trường hợp của mình thì phải giải quyết như thế nào đây ạ. Công ty mình thực tế có mua vật tư của công ty A và bán lại vật tư cho công ty B. Nhưng bên Công ty A chưa xuất hóa đơn cho công ty mình mà công ty mình lại đã xuất hóa đơn cho công ty B. Bây giờ làm sao để hạch toán đây ạ. Mong mọi người chỉ giúp mình với nhé. Mong được hồi âm sớm.
Nếu bạn có phếu xuất kho của công ty A và khi mua nguyên liệu của ông ty A về bạn có làm phiếu nhập kho thì không có vần đề gì mà!

M

meocon206

Sơ cấp
19/1/10
21
0
0
yen bai

Bạn có thể lấy phiếu xuất kho của Cty A để làm căn cứ nhập kho của Cty bạn trước thời điểm bạn xuất hoá đơn là được mà, chuyện nợ hoá đơn cũng bình thường thôi mà.

K

ketnguyen

Guest
11/8/10
12
0
0
34
bac giang
theo mình thì hạch toan như trên bài vở đó, nghĩa alf jgi mua hang f về mà chưa có hóa đơn rthif ta tạm hạch toán theo giá thì trường phàn giá trị của số hàng hóa mua về.còn khi nào có hóa đơn về thì mình hạch toán theo hóa đơn và tiến hành điều chỉnh chênh lệch.còn hàng bán cho công ty B bạn hchj toán giá bán bt.

D

ducphong2184

Guest
5/2/10
13
0
0
Ha Noi
Vấn đề này là trường hợp hàng về trước hoá đơn về sau, cũng k có j mới cả.
Khi bạn nhận được hàng của cty A và phiếu nhập kho lô hàng đó bạn sử dụng bút toán tạm tính:
Nợ tk 156
Có tk 331, 111, 112... (tuỳ theo hình thức thanh toán)
Sau khi bạn nhận được hoá đơn rồi thì có 2 cách giải quyết.
- Sử dụng bút toán đỏ, sau đó ghi lại bút toán mới.
Nợ tk 156 : trị giá âm
Có tk 331, 111, 112 (trị giá âm)
Sau đó hạch toán theo giá hoá đơn như bt
Nợ tk 156
Nợ tk 133
Có tk 111, 112...
- Cách thứ 2 là sử dụng bút toán bổ xung để hạch toán đủ so với hoá đơn cty A xuất cho bên bạn.

M

maimoidangkyduoc

Sơ cấp
12/5/10
23
0
0
24
hà nội
bạn cứ phản ảnh bình thường chỉ coi công ty A chưa xuất hóa đơn thì mình cho vào trường hợp hàng về trước hóa đơn về sau và tính theo giá tạm tính, khi nào hóa đơn về thì mình phản ảnh giá đúng và bổ sung thêm số thuế VAT đầu vào, khi bán vẫn hạch tóan thuế đầu ra bình thường

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA