Truy thu nộp phạt thuế tncn

• Thread starter nlthuyanh
  • Ngày gửi
N

nlthuyanh

Sơ cấp
22/10/09
32
0
0
tp HCM
Em có tình huống cụ thể thế này, mong được mọi người hướng dẫn.
Anh A làm ở 2 nơi, có ký HĐLĐ, có MST. Anh A đã đk giảm trừ bản thân ở nơi thứ 1, hàng tháng (quý) bên đó đã khấu trừ thuế tncn cho anh A.
Anh A làm ở nơi thứ 2 (cty em) hưởng lương giám đốc hàng tháng 4tr, thỉnh thoảng phát sinh lương giáo viên từ 1tr - 2tr mà chưa đk giảm trừ gia cảnh. Trong tháng 5 và 6 tổng lương/tháng của anh A là 5tr5, và em chưa làm tờ khai tncn tháng cho anh A, vậy 2 tháng này anh A nộp thuế tncn tại cty em là bao nhiêu? Hiện tại em chưa nộp tờ khai tháng cho anh A thì cty bị phạt bao nhiêu ạ?
Cảm ơn các anh chị quan tâm. :015:

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

greenstr113

Sơ cấp
7/3/08
6
0
1
Tp HCM
Em có tình huống cụ thể thế này, mong được mọi người hướng dẫn.
Anh A làm ở 2 nơi, có ký HĐLĐ, có MST. Anh A đã đk giảm trừ bản thân ở nơi thứ 1, hàng tháng (quý) bên đó đã khấu trừ thuế tncn cho anh A.
Anh A làm ở nơi thứ 2 (cty em) hưởng lương giám đốc hàng tháng 4tr, thỉnh thoảng phát sinh lương giáo viên từ 1tr - 2tr mà chưa đk giảm trừ gia cảnh. Trong tháng 5 và 6 tổng lương/tháng của anh A là 5tr5, và em chưa làm tờ khai tncn tháng cho anh A, vậy 2 tháng này anh A nộp thuế tncn tại cty em là bao nhiêu? Hiện tại em chưa nộp tờ khai tháng cho anh A thì cty bị phạt bao nhiêu ạ?
Cảm ơn các anh chị quan tâm. :015:

Nếu tổng thuế TNCN phải nộp ở cty bạn dưới 5tr, bạn có thể nộp tờ khai và số thuế TNCN phải nôp theo quý, tháng 4,5,6 thuộc quý 2, vậy thời hạn nộp tờ khai và thuế t5,6 là ngày 20/7. Như vậy tính đến hôm nay là chậm 9 ngày, bạn cứ làm và nộp đi! Cách tính chậm nộp thuế:
Mức xử phạt tiền là 0,05% số tiền thuế chậm nộp tính trên mỗi ngày chậm nộp.

Số ngày chậm nộp tiền thuế bao gồm cả ngày lễ, ngày nghỉ và được tính từ ngày tiếp sau ngày cuối cùng của thời hạn nộp thuế theo quy định, thời hạn gia hạn nộp thuế, thời hạn ghi trong thông báo của cơ quan thuế, thờì hạn ghi trong quyết định xử lý của cơ quan thuế, đến ngày người nộp thuế đã nộp đủ số tiền thuế chậm nộp vào Ngân sách Nhà nước ghi trên chứng từ nộp tiền vào Ngân sách Nhà nước.

Người nộp thuế tự xác định số tiền phạt chậm nộp. Việc xác định số tiền phạt chậm nộp được căn cứ vào số tiền thuế chậm nộp, số ngày chậm nộp tiền thuế và mức xử phạt theo hướng dẫn tại điểm 2 Mục này.

Số tiền phạt chậm nộp = Số tiền thuế chậm nộp x 0,05% x Số ngày chậm nộp tiền thuế .

****Còn trường hợp làm ở 2 nơi mà có HDLD đầy đủ thì bạn tham khảo như sau:

Theo Thông tư 62/2009/TT-BTC hướng dẫn, trường hợp người nộp thuế có thu nhập từ tiền lương, tiền công thường xuyên ổn định từ 02 nơi trở lên thì được lựa chọn nơi đăng ký giảm trừ gia cảnh, cụ thể như sau: - Về giảm trừ cho bản thân: người nộp thuế được lựa chọn khai giảm trừ cho bản thân ở một nơi phát sinh thu nhập, đồng thời phải thông báo cho đơn vị chi trả thu nhập khác biết để không tính giảm trừ trùng.
- Về giảm trừ cho người phụ thuộc: trường hợp người nộp thuế có nhiều người phụ thuộc mà số người phụ thuộc tính giảm trừ ở một nơi phát sinh thu nhập không đủ giảm trừ thì được đăng ký số người phụ thuộc chưa giảm trừ hết vào nơi phát sinh thu nhập khác để được giảm trừ.
Như vậy, trong trường hợp của bạn để có lợi về thuế bạn sẽ đăng ký giảm trừ bản thân tại công ty A và giảm trừ 01 người phụ thuộc tại công ty B, số thuế TNCN bạn sẽ bị khấu trừ hàng tháng như sau:
- Tại công ty A: (5 triệu - 4 triệu) x 5% = 50.000 đồng
- Tại công ty B: (2 triệu - 1,6 triệu) x 5% = 20.000 đồng
Bạn lưu ý là thu nhập tại công ty B vẫn sẽ bị khấu trừ thuế TNCN theo Biểu thuế lũy tiến từng phần

N

nlthuyanh

Sơ cấp
22/10/09
32
0
0
tp HCM
- Tại công ty B: (2 triệu - 1,6 triệu) x 5% = 20.000 đồng
Bạn lưu ý là thu nhập tại công ty B vẫn sẽ bị khấu trừ thuế TNCN theo Biểu thuế lũy tiến từng phần[/QUOTE]

Cảm ơn hướng dẫn của bạn, rất kịp thời.
cho mình hỏi xí, hiện tại anh A chưa đk giảm trừ gia cảnh tại cty mình, vậy là ko được giảm trừ 1,6tr hàng tháng. Chỉ có tháng 5 và 6 thu nhập của anh A tại cty mình là 5,5tr + 5,5tr. Như vậy mình sẽ làm tờ khai tháng 5 và 6 cho riêng anh A? Trên mỗi tờ khai thể hiện như sau:
[08] 5,5tr
[09] 5,5tr
[10] 5,5tr x 10% = 550 000

Tổng thuế tncn phải nộp tháng 5 và 6 là 1,1tr, chưa tính nộp phạt.
Cho mình ý kiến nhé, thanks.

G

greenstr113

Sơ cấp
7/3/08
6
0
1
Tp HCM
Đúng rồi vì mình đâu còn gì để trừ nữa đâu! Theo biểu thuế luỹ tiến từng phần thì TNCT người này ở mức 10% là đúng rồi! Tạm thời bạn cứ làm như vậy đi, nhưng cuối năm vì làm 2 nơi nên người lao động tự cộng lại và đi quyết toán thuế. Khi đó thiếu đủ thế nào sẽ bổ sung sau, nếu dư thì xin hoàn thuế! Bạn phải làm tờ khai chung cho những ai có thu nhập chịu thuế trong công ty, nếu chỉ có 1 người này mới làm riêng nha. (ngưởi này phải có HDLD ở cty)

G

gstran

Sơ cấp
26/7/10
14
0
0
35
tp HCM
anh chị cho em hỏi, cty em mới có thông báo chậm nộp thuế TNCN(chậm 30 ngày), không thấy thông báo về việc nộp phạt, sau đó e đi đóng số thuế chậm nộp nhưng e chưa đóng tiền nộp phạt.Giờ e đợi cơ quan thuế gửi thông báo về tiền nộp phạt hay là tự tính rồi đi nộp.Cty e mới thành lậpnên chưa hiểu rõ, rất mong được anh chị giúp đỡ. Trân trọng cám ơn!

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
anh chị cho em hỏi, cty em mới có thông báo chậm nộp thuế TNCN(chậm 30 ngày), không thấy thông báo về việc nộp phạt, sau đó e đi đóng số thuế chậm nộp nhưng e chưa đóng tiền nộp phạt.Giờ e đợi cơ quan thuế gửi thông báo về tiền nộp phạt hay là tự tính rồi đi nộp.Cty e mới thành lậpnên chưa hiểu rõ, rất mong được anh chị giúp đỡ. Trân trọng cám ơn!

Đối với vấn đề nộp chậm tiền thuế, Theo Thông tư số 61/2007/TT-BTC _Hướng dẫn thực hiện xử lý vi phạm pháp luật về thuế

V. Các hình thức xử phạt, mức phạt; các biện pháp khắc phục hậu quả
......
- Phạt 0,05% mỗi ngày tính trên số tiền thuế chậm nộp đối với hành vi chậm nộp tiền thuế, tiền phạt;

Bạn tính số tiền bị phạt + số tiền chưa nộp rồi mang đi nộp luôn nhé!

N

ngaymoi

Trung cấp
30/10/07
65
0
0
hà nội
Cho mình hỏi với, Công ty mình sau khi quyết toán thuế TNCN 2009 có thừa ra 4triệu, sang năm 2010 mình tự trừ luôn 4tr đó vào 1 tháng trong năm. Ví dụ tháng 4 phát sinh nghĩa vụ nộp là 5tr thì mình chỉ nộp: 5-4=1tr. như vậy có đúng không nhỉ?
Vì mình thấy ở cái CV 4283/BTC-TCT ngày 08/4/2010 ý thì thấy là phải cung cấp số tài khoản cho cơ quan thuế để cơ quan thuế trả lại tiền thừa. Vậy mà bên mình quyết toán thuế xong chẳng thấy cơ quan thuế nói gì cả, cũng chẳng thấy yêu cầu gì hết?
Mình cũng nói thêm là năm 2009 bên mình đã thanh tra thuế với cơ quan thuế xong rồi, họ chỉ xác nhận cho mình là thừa 4tr thôi chứ cũng không yêu cầu bên mình làm công văn hay giấy tờ gì đó để hoàn trả. Mà năm 2010 sau khi quyết toán thuế TNCN mình cũng làm vậy. Bây giờ không biết đúng sai ra sao nữa?
Giúp mình với! Thuế ơi là thuế

L

loan0808

Sơ cấp
15/1/10
20
1
0
TpHCM
cách tính chậm nộp bổ sung tiền thuế TNCN

Chào các bạn,
Các bạn giúp mình với, lần đầu tính thuế TNCN nay phát sinh tiền bổ sung thuế như sau: ( mình kê khai thuế TNCN theo tháng bạn àh)

1/ Tháng 1 có tổng số thuế TNCN phải nộp là 2.018.750, (vì lý do chưa nộp HS người phụ thuộc mà đã tự khấu trừ) nên mình chỉ nộp có 870.000 => nay phát sinh thuế phải nộp thêm của tháng 1 là 1.148.750.

2/ T.2 tổng phải nộp là: 2.107.500 (lý do trên) - 870.000 (đã nộp) =1.237.500 phát sinh thêm.
Vậy nhờ các bạn giúp mình ngoài khoản tiền phải nộp thêm thì mình phải tính như thế nào phần chậm nộp.

Tháng 4 mình mới nộp HS KKBS T.1, T.2. Vậy mình sẽ tính từ tháng 1, T.2 hay từ lúc nộp HS bổ sung làm tăng số thuế và phạt chậm nộp là tính từ tháng nào, các bạn hướng dẫn mình với.

Cám ơn các bạn nhiều.

Sửa lần cuối:
M

MEOGHE

Sơ cấp
8/7/10
22
0
0
Hà Nội
Ðề: Truy thu nộp phạt thuế tncn

Chào các bạn,mình có một tình huống khó xử nhờ mọi người can thiêp giúp :Giám đốc mình hiện là nhân viên của 1 công ty có bị đóng thuế TNCN ( đã giám trừ gia cảnh ở công ty này) và bây giờ là giám đốc bên công ty mình mới thành lập từ T6/2011 ( tức là có thu nhập từ 2 công ty).Doanh thu của công ty mới xuất hoá đơn có 1.000.000 đ - công ty đang lỗ vậy giám đốc bên mình có phải đóng thuế TNCN không?Trên bảng lương thì giám đốc mình có 4 triệu thôi,sếp không muốn đóng thué TNCN ở công ty của mình vì làm ăn lỗ quá.Vậy có phải giải trình gì với cơ quan thuế không? có cách nào không phải đóng thuế TNCN cho sếp không?và hàng tháng có phải kê khai thuế TNCN cho sếp không?
Cảm ơn các anh chị nhé!