Các loại sổ cần phải mở khi công ty chọn hình thức: Nhật ký chung

• Thread starter hatinh85
  • Ngày gửi
H

hatinh85

Guest
4/6/10
2
0
0
Ha Tinh
Các anh chị cho em hỏi:
Công ty em là cty TNHH, mới thành lập năm 2009, chứng từ đầu vào và đầu ra rất ít. Mỗi tháng phát sinh 3 đến 4 NV mua vào còn bán ra thì có tháng có 1 NV có tháng không. E nói thêm là cty em chuyên nhập khẩu săm lốp oto và sắt thép về đến cảng là bán lại không qua nhập kho. Kế toán trước chọn hình thức nhật ký chung nhưng em từ trước giờ làm theo hình thức CTGS nên giờ về cty này làm thấy rối quá vif không biết các loại sổ phải mở, anh chị giúp em với.Và nếu em muốn đổi qua hình thức CTGS thì có được không????
Cảm ơn các anh chị nhiều!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoanvn

Guest
14/7/10
19
0
0
Hà Đông - Hà Nội
Bạn làm theo quyết định 48 hay quyết định 15 thì cứ căn cứ vào đó mà làm. Hình thức nhật ký chung thì bạn sử dụng sổ nhật ký chung, sổ cái theo hình thức NKC, sổ nhật ký thu chi tiền, sổ nhật ký mua bán hàng. Còn các sổ khác như nhau bạn ah. Mình thấy làm theo hình thức nhật ký chung đơn giản hơn chứng từ ghi sổ. Muốn đổi chắc phải báo với cơ quan quản lý bạn ah. Làm nhiều biết nhiều mà ban. NKC cũng dễ làm đấy. Chúc bạn thành công.

HOLLAND

HOLLAND

Trung cấp
7/4/10
108
1
18
Cần Thơ
Các anh chị cho em hỏi:
Công ty em là cty TNHH, mới thành lập năm 2009, chứng từ đầu vào và đầu ra rất ít. Mỗi tháng phát sinh 3 đến 4 NV mua vào còn bán ra thì có tháng có 1 NV có tháng không. E nói thêm là cty em chuyên nhập khẩu săm lốp oto và sắt thép về đến cảng là bán lại không qua nhập kho. Kế toán trước chọn hình thức nhật ký chung nhưng em từ trước giờ làm theo hình thức CTGS nên giờ về cty này làm thấy rối quá vif không biết các loại sổ phải mở, anh chị giúp em với.Và nếu em muốn đổi qua hình thức CTGS thì có được không????
Cảm ơn các anh chị nhiều!!!

Về SSKT theo hình thức NKC thì như bạn hoanvn có nói (NKC, sổ cái, Sổ chi tiết tài khoản...).
Còn nếu bạn muốn thay đổi theo thói quen của bạn là hình thức CTGS thì bạn làm văn bản thay đổi hình thức ghi sổ gửi lên CCT và áp dụng vào đầu năm tài chính nhé bạn.
Chúc bạn thành công!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA