Tiền mua đất có phân bổ vào giá vốn?

• Thread starter cavang
  • Ngày gửi
C

cavang

Trung cấp
2/7/08
98
0
6
HN
[FONT=&quot]Các bạn giúp mình trường hợp này với nhé: Cty có mua đất để xây dựng chung cư để bán, đất này có giấy CNQSD đất của cty A. Theo TT 203 về trích khấu hao thì tiền đất không được KH nhưng theo thông tư 130 về thuế TNDN thì tiền đất là cp được trừ khi xác định TN chịu thuế.
Vậy tiền đất công ty mua có được phân bổ vào giá vốn của công ty trên không? Nếu có thì phân bổ như thế nào, có phân bổ theo diện tích chung cư không?
Cty xuất hóa đơn cho KH khi thu tiền theo tiến độ để ghi nhận doanh thu, vậy tiền đất phân bổ như thế nào để ghi nhận vào giá vốn tương ứng? ( có phân bổ theo tỷ lệ tương ứng doanh thu từng đợt với DT của cả căn hộ )[/FONT]

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

cavang

Trung cấp
2/7/08
98
0
6
HN
Bác nào biết xin chỉ giúp em với ạ

D

Dungford

Sơ cấp
27/7/10
10
0
1
42
Buôn Ma Thuột, DakLak
Công ty của bạn như vậy là hoạt động trong lĩnh vực kinh doanh bất động sản, chung cư mà công ty bạn xây dựng được coi là hàng hóa bất động sản (TK1567). Như vật tất cả các chi phí hình thành nên hàng hóa này đều phải được xác định khi xác đinh doanh thu ( Doanh thu phù hợp với chi phí), cho nên tiền thuê đất bạn nêu được hạch toán vào giá vốn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA