Kê khai thuế GTGT đối với hóa đơn bán ra điều chỉnh giảm giá

• Thread starter minhcong
  • Ngày gửi
minhcong

minhcong

Constantly Looking
13/12/09
1,109
56
48
Đảo Đào Hoa
Công ty em là công ty xây dựng, tại 31/12/2012 em có xuất hóa đơn bán ra : doanh số 1000.000.000, thuế 100.000.000đ (Công trình A)
Do công trình chỉ được duyệt giá trị nhỏ hơn nên theo Điều 18 thông tư 64 năm 2013 ngày 15/05/2013 em lập 1 hóa đơn điều chỉnh giảm giá : 900.000.000 thuế 90.000.000đ

Vậy anh chị cho em hỏi: Hóa đơn này em kê khai trên phần mềm như thế nào
Có văn bản nào hướng dẫn lập trên HTKK đối với những hóa đơn giảm giá này không thì cho em xin

Chân thành cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Ðề: Kê khai thuế GTGT đối với hóa đơn bán ra điều chỉnh giảm giá

Công ty em là công ty xây dựng, tại 31/12/2012 em có xuất hóa đơn bán ra : doanh số 1000.000.000, thuế 100.000.000đ (Công trình A)
Do công trình chỉ được duyệt giá trị nhỏ hơn nên theo Điều 18 thông tư 64 năm 2013 ngày 15/05/2013 em lập 1 hóa đơn điều chỉnh giảm giá : 900.000.000 thuế 90.000.000đ

Có văn bản nào hướng dẫn lập trên HTKK đối với những hóa đơn giảm giá này không thì cho em xin

Chân thành cảm ơn

Bạn kê khai giảm trên PM HTKK ấy trường hợp này là giảm thuế hàng hoá bán ra mà
chú ý hoá đơn điều chỉnh giảm ghi phần chênh lệch giảm thôi nhá

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Chân thành cảm ơn
Kê khai âm trên bảng kê bán ra như ở tài liệu hướng dẫn khai thuế theo TT28/2011/TT-BTC

1.2.1. Căn cứ để lập bảng kê
- Căn cứ để lập bảng kê là hoá đơn GTGT HHDV bán ra trong kỳ tính thuế; NNT kê khai toàn bộ hoá đơn GTGT đã xuất bán trong kỳ, bao gồm cả các hoá đơn đặc thù như tem, vé, hoá đơn điều chỉnh, hoá đơn xuất trả lại hàng.
- ......

- Đối với hoá đơn điều chỉnh giảm cho các hoá đơn đã xuất thì ghi số giá trị
âm bằng cách để trong ngoặc
(...).

cherry24082

cherry24082

Sơ cấp
14/6/10
34
0
0
Dong Nai

Anh ơi cho em hỏi sao em tìm trong TT28 không thấy. Em đang bị trường hợp xuất hóa đơn mà giá sau thuế trong tháng 7, bây giờ phát hiện ra em xuất 1 hóa đơn điều chỉnh giảm giá trong tháng 7 luôn kèm theo Biên bản điều chỉnh, nhưng em đưa sếp thì sếp nói làm sai rồi, bây giờ e kiếm Thông tư để giải thích mà không có? sếp em nói kê khai trong tháng âm như vậy là không đúng, chắc e chết quá, help me

cherry24082

cherry24082

Sơ cấp
14/6/10
34
0
0
Dong Nai

Anh Thức ơi giúp em với :imwithstu
Kê khai âm trên bảng kê bán ra như ở tài liệu hướng dẫn khai thuế theo TT28/2011/TT-BTC

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Anh ơi cho em hỏi sao em tìm trong TT28 không thấy. Em đang bị trường hợp xuất hóa đơn mà giá sau thuế trong tháng 7, bây giờ phát hiện ra em xuất 1 hóa đơn điều chỉnh giảm giá trong tháng 7 luôn kèm theo Biên bản điều chỉnh, nhưng em đưa sếp thì sếp nói làm sai rồi, bây giờ e kiếm Thông tư để giải thích mà không có? sếp em nói kê khai trong tháng âm như vậy là không đúng, chắc e chết quá, help me
Tìm ở tài liệu hướng dẫn khai thuế theo TT28/2011/TT-BTC của tổng cục thuế đó em, không phải trong TT28/2011/TT-BTC đâu

cherry24082

cherry24082

Sơ cấp
14/6/10
34
0
0
Dong Nai

Tìm ở tài liệu hướng dẫn khai thuế theo TT28/2011/TT-BTC của tổng cục thuế đó em, không phải trong TT28/2011/TT-BTC đâu
Dạ, em có coi qua hướng dẫn kê khai thuế TT28, nhưng mà hóa đơn xuất bán và hóa đơn điều chỉnh đều trong cùng tháng 7 nên sếp em nói là sai (theo TT64 nói là hóa đơn đã kê khai, qua tháng sau phát hiện sai thì mới xuất hóa đơn điều chình, còn trong tháng thì hủy toàn bộ) mà em thấy tới 18 hóa đơn (mỗi hóa đơn 10 mặt hàng) hủy thì rất phức tạp, nên em mới làm điều chỉnh, khách hàng cũng đồng ý, chỉ có sếp em không chịu thôi, em mới bị la một trận xối xả, huhu.. mà cũng xong rồi vì khách hàng cũng không muốn mở lại hệ thống chỉnh sửa nữa.
Tội này lưu danh muôn thuở, sếp sẽ đyn với em dài dài. Dù sao cũng cảm ơn anh!

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Dạ, em có coi qua hướng dẫn kê khai thuế TT28, nhưng mà hóa đơn xuất bán và hóa đơn điều chỉnh đều trong cùng tháng 7 nên sếp em nói là sai (theo TT64 nói là hóa đơn đã kê khai, qua tháng sau phát hiện sai thì mới xuất hóa đơn điều chình, còn trong tháng thì hủy toàn bộ) mà em thấy tới 18 hóa đơn (mỗi hóa đơn 10 mặt hàng) hủy thì rất phức tạp, nên em mới làm điều chỉnh, khách hàng cũng đồng ý, chỉ có sếp em không chịu thôi, em mới bị la một trận xối xả, huhu.. mà cũng xong rồi vì khách hàng cũng không muốn mở lại hệ thống chỉnh sửa nữa.
Tội này lưu danh muôn thuở, sếp sẽ đyn với em dài dài. Dù sao cũng cảm ơn anh!
Trong cùng 1 tháng chưa khai báo thuế thu hồi xuất lại cái mới là đúng rồi em, đâu có xuất điều chỉnh gì?
2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hoá đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hoá đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hoá đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hoá đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hoá đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.

cherry24082

cherry24082

Sơ cấp
14/6/10
34
0
0
Dong Nai

Trong cùng 1 tháng chưa khai báo thuế thu hồi xuất lại cái mới là đúng rồi em, đâu có xuất điều chỉnh gì?

Em biết là như thế, nhưng hóa đơn sai nhiều quá, hủy 18 hóa đơn trong 1 tháng như vậy nhiều quá, mà em xuất lại, em ngồi gom lại các mặt hàng cũng phải xuất 5,6 cái hóa đơn mới, giờ khách hàng cũng không muốn điều chỉnh nữa rồi anh, như vậy là sai trầm trọng rồi hả anh, hic, hóa đơn điều chỉnh đã xuất, biên bản cũng đã ký, em làm xong từ hôm qua rồi (kế toán tổng hợp chấp nhận cách em làm), rồi sáng nay em mới báo kế toán trưởng, thế là bị la om sòm :wall:

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Em biết là như thế, nhưng hóa đơn sai nhiều quá, hủy 18 hóa đơn trong 1 tháng như vậy nhiều quá, mà em xuất lại, em ngồi gom lại các mặt hàng cũng phải xuất 5,6 cái hóa đơn mới, giờ khách hàng cũng không muốn điều chỉnh nữa rồi anh, như vậy là sai trầm trọng rồi hả anh, hic, hóa đơn điều chỉnh đã xuất, biên bản cũng đã ký, em làm xong từ hôm qua rồi (kế toán tổng hợp chấp nhận cách em làm), rồi sáng nay em mới báo kế toán trưởng, thế là bị la om sòm :wall:
Lỡ rồi nếu khách hàng chịu nhận thì giao hóa đơn còn không thì gạch chéo 3 lên xuất lại chứ biết sao em. Sai thì sửa chả có gì sợ cả.

cherry24082

cherry24082

Sơ cấp
14/6/10
34
0
0
Dong Nai

Lỡ rồi nếu khách hàng chịu nhận thì giao hóa đơn còn không thì gạch chéo 3 lên xuất lại chứ biết sao em. Sai thì sửa chả có gì sợ cả.

Khách hàng khai giảm thuế đầu vào thì đâu có sợ, em thấy kiểu nào họ cũng nhận, mà bên khách hàng khóa sổ sớm lắm, hôm qua hối em chỉnh sửa để nó làm cho kịp trình sếp, sáng nay em mới báo cáo lại được với sếp em, tất cả đều đồng ý, chỉ mình sếp em la làng (sếp em mà luôn đòi hỏi đúng luật) coi như kinh nghiệm xương máu của em, giờ em đau đầu quá, đang xử lý chứng từ cuối tháng, cám ơn anh nhiều nha ^^

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA