tính giá thành theo định mức 80% trên giá bán

• Thread starter HOACATLA
  • Ngày gửi
H

HOACATLA

Trung cấp
4/11/09
63
0
6
38
thủ đức
Chào các bạn
mình tham gia lần đầu vào diễn đàn này, rất mong cùng các bạn chia sẻ công việc nhé
Cty mình vừa mua bán đồ BH lao động, vừa sx quần áo BH
mình chưa biết cách tính giá thành hàng sx may mặc
mình được biết Cty mình nộp định mứa giá vốn với cơ quan thuế là 80% giá vốn trên giá bán
Chỉ biết Thành phẩm+ chi phí sx KD dở dang : giá vốn NVL và lao động trực tiếp + chi phí SXC có liên quan được phân bổ dựa trên mức độ lao động bình thường
Đối với hàng hóa +hàng gia công ngoài phải có chứng từ trước hoặc tại ngày Cty mình xuất HD bán cho KH, còn nếu HD dầu vào sau ngày Cty mình xuất HD cho KH thì mình tính giá vốn cho lô hàng đó đối với các khoản gia công ngoài này như thế nào nhỉ?
Rất mong các bạn và anh chị giúp đỡ:
025::025::025::025::025:

Khóa học Quản trị dòng tiền
sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng
Tại sao nộp 80% định mức trên giá bán vậy bạn ???

H

HOACATLA

Trung cấp
4/11/09
63
0
6
38
thủ đức
mình ko biết. mình hỏi kế toán đang làm cho Cty mình(KT dịch vụ), người ta nói là cty mình tính giá vốn sx theo 80% giá bán: tức là 10 đồng bán ra thì phải tính ra giá vốn nằm ở mức 8 đồng, nghĩa là cứ mỗi đơn hàng chỉ ăn lời 2 đồng trên 1 sản phẩm
Cty mình tính giá thành sx theo từng đơn hàng

N

nhatminh0528

Cao cấp
18/8/10
285
1
0
Viet Nam
mình ko biết. mình hỏi kế toán đang làm cho Cty mình(KT dịch vụ), người ta nói là cty mình tính giá vốn sx theo 80% giá bán: tức là 10 đồng bán ra thì phải tính ra giá vốn nằm ở mức 8 đồng, nghĩa là cứ mỗi đơn hàng chỉ ăn lời 2 đồng trên 1 sản phẩm

Vậy công tybạn là SX gia công hàng à.

H

HOACATLA

Trung cấp
4/11/09
63
0
6
38
thủ đức
không bạn ah, cty mình sc hàng may mặc, có một số đem đi gia công, bạn ko biết tính Chi phí gia công cho SPA đem đi gia công ở trường hợp HD bên gia công xuất cho mình vào ngày 31/07 mà HD mình xuất cho KH lại là ngày 27/07, theo nguyên tắc kế toán thì ko phù hợp với Cp đầu vào, vậy theo các bạn, để tính CP gia công ngoài cho SPA này bạn phải làm sao nhỉ?

levanton

levanton

Cao cấp
không bạn ah, cty mình sc hàng may mặc, có một số đem đi gia công, bạn ko biết tính Chi phí gia công cho SPA đem đi gia công ở trường hợp HD bên gia công xuất cho mình vào ngày 31/07 mà HD mình xuất cho KH lại là ngày 27/07, theo nguyên tắc kế toán thì ko phù hợp với Cp đầu vào, vậy theo các bạn, để tính CP gia công ngoài cho SPA này bạn phải làm sao nhỉ?

Bạn có thề căn cứ vào hợp đồng gia công, các chi phí liên qua đề hạch toán chi phí và tính giá nhập kho.
Việc xuất kho trước 3-4 ngày cũng là bình thường.

Tuy nhiên giá thành phải tính trên cơ sở chi phí phát sinh, chứ không phải căn cứ hoặc định 1 tỷ lệ 80% trên giá bán.

H

HOACATLA

Trung cấp
4/11/09
63
0
6
38
thủ đức
Cám ơn các bạn, cám ơn levanton
nhưng levanton ơi, Chị KT dịch vụ cty mình nói là nếu hóa đơn dịch vụ xuất sau ngày mình xuất hd cho KH thì đưa giá trị gia công sp đó vào CP SXC rồi phân vổ, chứ ko đưa trực tiếp là CP cho SP đó được, vì chi phí phát sinh ko phù hợp. có đúngko vậy?

D

duongkhanhxd35a

Sơ cấp
25/11/09
6
0
0
Hai Phong

Theo mình thì vấn đề này cũng bình thường thôi khi sản phẩm hoàn thành thì mình tập hợp các chi phí để tập hợp nên giá thành sản phẩm vd: 152, 334, 622, 623, 627,vvv cuối cùng để tạo nên giá vốn hàng bán vào ngày 27/7 còn lại hoá đơn của bên gia công xuất cho bạn vào ngày 31/7 cũng không sao vì chi phí gia công đó bạn đã ghi nhận rồi đến hôm đó bạn thanh toán cho người ta thì mới nhận được hoá đơn

D

duongkhanhxd35a

Sơ cấp
25/11/09
6
0
0
Hai Phong

Đó cũng chỉ là kinh nghiệm nội bộ mà thôi bởi sản phẩm được tạo nên từ các chi phí: Vật liệu, nhân công, máy, chi phí khác. giá thành bán ra bao gồm cả giá gốc tạo nên sản phẩm và phần lợi nhuận trong đó vì các chi phí không bao giờ cố định nó phụ thuộc vào thời gian và thị trường. Chị kế toán (KT dịch vụ) nói như thế là để bạn biết được định mức mặc định họ thường làm giúp bạn có ba rem để tính chi phí cho dễ thôi

H

HOACATLA

Trung cấp
4/11/09
63
0
6
38
thủ đức
cám ơn bạn duongkhanhxd35a nhé, nhưng bạn ơi, nếu như thế thì thuế nó bắt bẻ, vì luật quy định là xuất hàng phải xuất HD cho KH. mình gặp mấy trường hợp xuất HD đầu ra cho KH trước 2-3 ngày sau đó mới có HD đầu vào đấy. mình chưa có kinh nghiệm nên nghe theo lời khuyên anh chị đi trước là làm tờ phiếu xuất kho trước ngày đó nhờ bên bán hàng ký và đóng dấu vào, rồi giải thích với cơ quan thuế là do trả tiền trễ nên người bán giờ mới xuất HD, như thế dó. Ý các bạn thì sao? cho mình ý kiến với nhé

L

Le Thi Kieu Oa

Guest
26/3/08
5
1
0
Tây Ninh
Tính giá thành sản phẩm

Anh chị giúp mình với.
Mình chưa có chút kinh nghiệm gì về việc tính giá thành cả.Lúc trước mỉnh chỉ làm công ty thương mại thôi, mới chuyển qua làm cho công ty sản xuất gia công hàng may mặc. Lúc trước công ty mình chỉ gia công thôi, mình không thấy có tính giá thành.Vừa rồi sếp cao hứng chuyển loại hình, thế là sản xuất, nhưng chỉ được 3 tháng thôi lại đổi sang gia công như lúc đầu. Mình đang rất đau đầu, kế toán trước không làm báo cáo thuế hàng nhập khẩu, và rồi còn giá thành nữa. Anh chị làm ơn giúp đỡ em út, bây giờ phải làm sao??

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA