Cách hạch toán khi thầu phụ xuất hóa đơn

• Thread starter pham nguyen phuong hien
  • Ngày gửi
pham nguyen phuong hien

pham nguyen phuong hien

Trung cấp
14/6/10
109
0
0
35
Ho Chi Minh
Cho mình hỏi cả nhà mình có một công trình cung cấp lắp đặt và trang tri nội thất;có 2 thầu phụ là nhôm kính và gỗ,khi họ xuất hóa đơn thì có phải mình đưa vào 627 không.Ngoài ra còn một số vấn đề như dây điện, bóng đèn, rèm cửa, thảm... thì mình đưa vào đâu nhỉ,còn cái nào đưa vào 621, và cuối cùng lương giám sát thì đưa vào 6421 hay 6271.
Mong được tư vấn, giúp đỡ

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

meoluoith2002

Guest
6/2/10
6
0
0
40
Nghe An
Công ty mình(Bên B) nhận thầu công trình xây kè móng đường dây 500Kv với công ty A với trị giá hợp đồng là 2 tỷ, công ty mình giao lại cho nhà thầu phụ( Bên B`) với hợp đồng giá trị là 1,7 ty. Tất cả các hoá đơn chi phí vật tư bên B` cung cấp cho bên mình hạch toán và bên B` xuất cho công ty mình 1 hoá đơn vận chuyển. Mình hạch toán những chi phí đó và tiền vận chuyển ma bên B` cung cấp như thế nào? Tiền nhân công thì phải làm sao? Tự công ty mình tính lương nhân công hay bên B` phải cung cấp hoá đơn nhân công cho bên công ty minh. Xin các bạn giúp mình và chỉ giúp mình cách hạch toán vơi. Mình xin cảm ơn

hip8x

hip8x

Sơ cấp
21/9/07
21
1
3
Thái Bình
Cho mình hỏi cả nhà mình có một công trình cung cấp lắp đặt và trang tri nội thất;có 2 thầu phụ là nhôm kính và gỗ,khi họ xuất hóa đơn thì có phải mình đưa vào 627 không.Ngoài ra còn một số vấn đề như dây điện, bóng đèn, rèm cửa, thảm... thì mình đưa vào đâu nhỉ,còn cái nào đưa vào 621, và cuối cùng lương giám sát thì đưa vào 6421 hay 6271.
Mong được tư vấn, giúp đỡ

Bạn ơi, bên thầu phụ xuất hoá đơn cho bạn là thành phẩm hay là hoá đơn vật tư, trong hoá đơn có nhân công lắp đặt không? vì mỗi cái sẽ có một cách hạch toán riêng đấy.
Nếu họ xuất theo dạng vật tư thì bạn vào 152 như bình thường, sau đó làm thêm nhân công gia công và lắp dựng. Nếu họ trả hoá đơn thành phẩm thì theo mình bạn nên đua vào TK 154. Còn chi phí lương giám sát tại công trình thì đưa vào TK 6271 hay 6421 cũng được.
Ko biết thế có ổn ko.

Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội
Khi các bạn là B có hợp đồng với bên A có nghĩa bên bạn sẽ có doanh thu khi công trình hoàn thành quyết toán, bạn xuất hóa đơn cho A để thu tiền đồng thời ghi nhận doanh thu: Ghi Nợ 131, 112,... Có 511 và 333
Đối với các B phụ họ ký hợp đồng với các bạn để làm các phần việc cho các bạn có nghĩa khi hoàn thành quyết toán họ xuất hóa đơn cho các bạn và thu tiền các bạn, khoản này là doanh thu của họ và chi phí của bạn: Tùy theo DN của bạn mà hạch toán nhưng thường là Nợ 133, Nợ 154 (chi tiết theo từng đơn vị cung cấp hoặc từng loại dịch vụ) Có 331 (theo giá trị quyết toán) khi trả tiền Nợ 331 Có 112, 111.
Rồi tính lỗ lãi cho từng công trình: Nợ 511 Có 911 và k/chuyển Có 154 Nợ 632 rồi Có 632 Nợ 911. Từ Nợ và Có 911 các bạn tính ra lãi và thuê TNDN phải nộp rồi hạch toán vào 821

Sửa lần cuối:
D

dieu dn

Sơ cấp
11/11/09
4
0
0
38
da nang
Cho mình hỏi thêm là trường hợp mình xuất hóa đơn cho bên A trước (vd tháng 6) và bên thầu phụ xuất hóa đơn cho mình sau (vd tháng 7) thì trong tháng 6 mình phải tính giá vốn như thế nào?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA