Xuất hóa đơn trị giá trên 30 triệu viết thành 02 hóa đơn. Mỗi hóa đơn dưới 20 triệu Hình thức thanh

• Thread starter nhatha86
  • Ngày gửi
N

nhatha86

Sơ cấp
31/10/09
15
0
0
Hà Nội
Chào cả nhà!
Cả nhà ơi cho em hỏi: Công ty em có xuất hàng bán ra tổng hóa đơn là 35 triệu. Vì bán ra và thu bằng tiền mặt nên Bên em đã tách thành 02 hóa đơn. Mỗi hóa đơn dưới 20 triệu. Nhưng nếu 02 hóa đơn này mà viết vào cùng thời gian trong ngày ( ví dụ: 6/9) thì Thuế có chấp nhận là hợp lý không? Hay lại phải chuyển khoản? Hay laị phải viết ra thành 02 ngày khách nhau. Cả nhà giúp em với nhé! Em cảm ơn cả nhà nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
170987

170987

最後まで希望を捨ててはいけない
19/7/10
285
3
18
36
cạnh nhà hàng xóm
Chào cả nhà!
Cả nhà ơi cho em hỏi: Công ty em có xuất hàng bán ra tổng hóa đơn là 35 triệu. Vì bán ra và thu bằng tiền mặt nên Bên em đã tách thành 02 hóa đơn. Mỗi hóa đơn dưới 20 triệu. Nhưng nếu 02 hóa đơn này mà viết vào cùng thời gian trong ngày ( ví dụ: 6/9) thì Thuế có chấp nhận là hợp lý không? Hay lại phải chuyển khoản? Hay laị phải viết ra thành 02 ngày khách nhau. Cả nhà giúp em với nhé! Em cảm ơn cả nhà nhiều!
nếu đã thu bằng tiền mặt thì bạn nên xuất hai hóa đơn vào hai ngày khác nhau, chứ nếu viết hai hóa đơn cùng một ngày thì không đúng đâu bạn à.
chúc thành công!!!

cachep87

cachep87

chief accounting
6/3/10
1,210
22
38
TP Hà Nội
www.ketoanxanh.com
Chào cả nhà!

Thuế vẫn chấp nhận là chi phí hợp lý nhưng sẽ không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào nếu bên bạn là bên mua.

thông tư 129/GTGT nói:
Trường hợp mua hàng hoá, dịch vụ của một nhà cung cấp có giá trị dưới hai mươi triệu đồng nhưng mua nhiều lần trong cùng một ngày có tổng giá trị trên hai mươi triệu đồng thì chỉ được khấu trừ thuế đối với trường hợp có chứng từ thanh toán qua ngân hàng.

Sửa lần cuối:
K

ketban

Cao cấp
27/6/06
235
1
0
Hoàng Mai, Hà Nội
Để hợp lý bạn nên xuất thành 02 hóa đơn vào hai ngày khác nhau. Nếu xuất 02 hóa đơn nhưng cùng một ngày thì vẫn phải chuyển khoản qua ngân hàng thì mới được khấu trừ thuế GTGT đầu vào.

N

nhatminh0528

Cao cấp
18/8/10
285
1
0
Viet Nam
Chào cả nhà!

He he, vụ này mà không chuyển khoản qua NH thì thuế bị loại 100%, bên mình dính phốt này rồi. Nên chuyển qua NH đi bạn.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Chào cả nhà!

Hoàn toàn hợp lý.
Bạn là bên bán thì việc viết thành 1 hay 2 hoá đơn, trong cùng 1 ngày hay khác ngày và người mua thanh toán bằng TM hay CK đều không ảnh hưởng đến bạn, tuy nhiên nên nhắc người mua thực hiện CK để được khấu trừ GTGT đầu vào (nếu người mua là DN_đây là quyền lợi của họ)

Binh Thanh

Binh Thanh

Guest
13/4/08
29
0
0
38
Hai Phong
Bạn phải viết thành hai ngày khác nhau viết vào 1 ngày thì phải chuyển khoản rồi.

N

NSB

Sơ cấp
25/8/09
7
0
0
Ha Tinh
Bạn VTM nói đúng rồi đó. Chuyển khoản trên 20tr chỉ áp dụng cho bên mua để hạn chế việc mua bán hóa đơn thôi. Bên bạn là bên bán thì ko ảnh hưởng gì cả. Bạn nên xuất 2 hóa đơn cho khách để họ có thể khấu trừ đầu vào được nhé.

lovely9999

lovely9999

Trung cấp
21/7/10
115
1
0
38
Hà Nội
Bạn có viết 01 HĐ với tổng số tiền 35triệu cũng là hợp lý và đúng. Bên bạn là bên bán hàng nên bạn không phải lo số tiền thanh toán bằng tiền mặt hay chuyển khoản. Cái này bên mua cần hơn vì theo quy định trên 20 triệu bên mua phải thanh toán qua NH thì sẽ được khấu trừ thuế. Nên viết làm 02HĐ dưới 20 triệu vào 2ngày khác nhau, như thế là bạn tạo điều kiện cho bên mua.

B

beut

Trung cấp
26/3/08
125
0
16
37
TP.HCM
nên viết 2HĐ và tách 2ngày, sao các pác cứ phân biệt là bên bán nhỉ, thử không hợp lý xem, đảm bảo bên mua không đồng ý thanh toán bằng TM rùi, hì

W

waiting2011

Guest
28/3/11
0
0
0
Hà Nội
Thuế vẫn chấp nhận là chi phí hợp lý nhưng sẽ không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào nếu bên bạn là bên mua.
Cho dù chấp nhận không được khấu trừ VAT thì chứng từ đó cũng không hợp lệ. TT129- Thuế GTGT và TT130-Thuế TNDN đều khống chế các điều kiện đó của hóa đơn chứng từ hợp lý, hợp lệ. Tốt nhất, đã tách thì phải tách thành 2 ngày khác nhau.

H

hoasu88

Guest
19/2/11
24
0
0
vongxoaytinhyeu
Cho dù chấp nhận không được khấu trừ VAT thì chứng từ đó cũng không hợp lệ. TT129- Thuế GTGT và TT130-Thuế TNDN đều khống chế các điều kiện đó của hóa đơn chứng từ hợp lý, hợp lệ. Tốt nhất, đã tách thì phải tách thành 2 ngày khác nhau.
Sao lại không hợp lệ nhỉ.??:wall::wall:
1.3. Điều kiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào quy định như sau:
b) Có chứng từ thanh toán qua ngân hàng đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào, trừ trường hợp tổng giá trị hàng hoá, dịch vụ mua vào từng lần theo hóa đơn dưới hai mươi triệu đồng theo giá đã có thuế GTGT.
Hàng hoá, dịch vụ mua vào từng lần theo hóa đơn trên hai mươi triệu đồng theo giá đã có thuế GTGT nếu không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng thì không được khấu trừ. Đối với những hoá đơn này, cơ sở kinh doanh kê khai vào mục riêng trong bảng kê hoá đơn, chứng từ hàng hoá, dịch vụ mua vào.
Đây là điều kiện để khấu trừ thuế gtgt đầu vào chứ đâu phải là điều kiện để xét hoá đơn có hợp lý, hợp lệ hay không.

H

Hoang thom

Guest
22/3/11
13
0
0
37
Thái bình
Đúng đấy bên mình cũng hay gặp trường hợp như thế, nhưng xem xét hóa đơn bạn xuất là loại hàng hóa nào? còn đã xuất 2 hóa đơn cùng ngày bên bạn là bên bán ko lo.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA