Các trường hợp điều chỉnh thuế GTGT

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long

Trang 1/20 1234511 ... CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 197
39,089 lượt xem
  1. Thành viên cấp trung Hình đại diện của dhuongjotun3012
    Địa chỉ
    đà nẵng
    Post Thanks / Like
    dhuongjotun3012 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    06-09-2010, 16:06 #1
    Chào các bạn, trong tháng 07 mình làm BC thuế bị nhầm. Làm số thuế GTGT phải nộp tăng lên 26000.(Tiền thuế GTGT mình đã nộp trong tháng 08 rồi). Bây giò mình phát hiện sai thì điều chỉnh thế nào được và số tiền mình nộp dư đó phải làm thế nào. Các bạn giúp mình nhé.
    Cảm ơn nhiều.

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. chief accounting Hình đại diện của cachep87
    Địa chỉ
    TP Hà Nội
    Post Thanks / Like
    cachep87 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi dhuongjotun3012 Xem bài
    Chào các bạn, trong tháng 07 mình làm BC thuế bị nhầm. Làm số thuế GTGT phải nộp tăng lên 26000.(Tiền thuế GTGT mình đã nộp trong tháng 08 rồi). Bây giò mình phát hiện sai thì điều chỉnh thế nào được và số tiền mình nộp dư đó phải làm thế nào. Các bạn giúp mình nhé.
    Cảm ơn nhiều.
    Lập kê khai bổ sung theo mẫu 01/KHBS, số thuế nộp thừa sẽ khấu trừ vào các kỳ tiếp theo. Cách kê khai bổ sung bạn tham khảo trong file dưới đây.
    File Kèm Theo File Kèm Theo
    ...Các trường hợp điều chỉnh thuế GTGT Các trường hợp điều chỉnh thuế GTGT...
    Bản quyền: Smod VTM

4. Thành viên cấp trung Hình đại diện của thutrang1984
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    thutrang1984 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi dhuongjotun3012 Xem bài
    Cảm ơn nhiều.
    Mình cũng vậy, báo cáo thuế T7/2010 đã xong rồi, số tiền nộp thuế cũng đã nộp rồi. Nhưng giờ đến T09/2010 sếp mới đưa thêm cho mình 1 hóa đơn tiền xăng. Vậy ngoài việc kê khai bổ sung như trên thì mình có bị cơ quan thuế phạt tiền ko??
    Mong các bạn giúp đỡ mình với.

5. Điều hành cao cấp Hình đại diện của VTM
    Địa chỉ
    TÂY NAM BỘ
    Post Thanks / Like

My Social Networking

Add VTM on Facebook
    VTM vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi thutrang1984 Xem bài
    Mình cũng vậy, báo cáo thuế T7/2010 đã xong rồi, số tiền nộp thuế cũng đã nộp rồi. Nhưng giờ đến T09/2010 sếp mới đưa thêm cho mình 1 hóa đơn tiền xăng. Vậy ngoài việc kê khai bổ sung như trên thì mình có bị cơ quan thuế phạt tiền ko??
    Mong các bạn giúp đỡ mình với.
    Hoá đơn đầu vào (bỏ sót) được kê khai trể 06 tháng, lo gì bạn, cứ kê khai vào kỳ báo cáo này thôi.
    Bạn kg cần khai bổ sung nhé.

6. Thành viên cấp trung Hình đại diện của truong thi tuyet trinh
    Địa chỉ
    Da nang
    Post Thanks / Like
    truong thi tuyet trinh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Mọi người ơi! giúp em với.Giờ em ko biết phải làm sao đây.
    Trong kỳ tính thuế tháng 5,6,7/2010 em có đưa hóa đơn tiền điện,tiền nước vào khai báo thuế.Những hóa đơn này mang tên của chủ nhà chứ ko phải mang tên công ty em.giờ em ko biết phải kê khai bổ sung như thế nào?
    -tiền điện,nước ko được đưa vào khai báo thuế thì mình làm điều chỉnh tăng hay giảm trong mẫu 01/KHBS.
    -em phải làm từng kỳ khai thuế lạ,6,7 phải ạ?
    -Tờ giải trình mẫu 01-3/GTGT em phải làm cho từng kỳ tính thuế hay e sẽ dồn lại tính cho kỳ tính thuế tháng 8 ạ?
    Xin mọi người giúp em.cảm ơn mọi người nhiều
    hãy luôn mĩm cười vì cuộc sống còn nhiều điều bất ngờ

7. Thành viên cấp trung Hình đại diện của thutrang1984
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    thutrang1984 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi VTM Xem bài
    Hoá đơn đầu vào (bỏ sót) được kê khai trể 06 tháng, lo gì bạn, cứ kê khai vào kỳ báo cáo này thôi.
    Bạn kg cần khai bổ sung nhé.
    Cảm ơn bạn nhiều nhé!

8. Thành viên cấp trung Hình đại diện của truong thi tuyet trinh
    Địa chỉ
    Da nang
    Post Thanks / Like
    truong thi tuyet trinh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    mọi người ơi ! mọi người xem giúp em với
    hãy luôn mĩm cười vì cuộc sống còn nhiều điều bất ngờ

9. chief accounting Hình đại diện của cachep87
    Địa chỉ
    TP Hà Nội
    Post Thanks / Like
    cachep87 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi truong thi tuyet trinh Xem bài
    Mọi người ơi! giúp em với.Giờ em ko biết phải làm sao đây.
    Trong kỳ tính thuế tháng 5,6,7/2010 em có đưa hóa đơn tiền điện,tiền nước vào khai báo thuế.Những hóa đơn này mang tên của chủ nhà chứ ko phải mang tên công ty em.giờ em ko biết phải kê khai bổ sung như thế nào?
    -tiền điện,nước ko được đưa vào khai báo thuế thì mình làm điều chỉnh tăng hay giảm trong mẫu 01/KHBS.
    -em phải làm từng kỳ khai thuế lạ,6,7 phải ạ?
    -Tờ giải trình mẫu 01-3/GTGT em phải làm cho từng kỳ tính thuế hay e sẽ dồn lại tính cho kỳ tính thuế tháng 8 ạ?
    Xin mọi người giúp em.cảm ơn mọi người nhiều
    Theo thông tư 130/TNDN chi phí sẽ không hợp lý trong tường hợp:

Trích nguyên văn Nguyên văn bởi thông tư 130/TNDN
    2.12. Chi trả tiền điện, tiền nước đối với những hợp đồng điện nước do chủ sở hữu cho thuê địa điểm sản xuất, kinh doanh ký trực tiếp với đơn vị cung cấp điện, nước không có đủ chứng từ thuộc một trong các trường hợp sau:

a) Trường hợp doanh nghiệp thuê địa điểm sản xuất kinh doanh trực tiếp thanh toán tiền điện, nước cho nhà cung cấp điện, nước không có bảng kê (theo mẫu số 02/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này) kèm theo các hoá đơn thanh toán tiền điện, nước và hợp đồng thuê địa điểm sản xuất kinh doanh.

b) Trường hợp doanh nghiệp thuê địa điểm sản xuất kinh doanh thanh toán tiền điện, nước với chủ sở hữu cho thuê địa điểm kinh doanh không có bảng kê (theo mẫu số 02/TNDN ban hành kèm theo Thông tư này) kèm theo chứng từ thanh toán tiền điện, nước đối với người cho thuê địa điểm sản xuất kinh doanh phù hợp với số lượng điện, nước thực tế tiêu thụ và hợp đồng thuê địa điểm sản xuất kinh doanh.
    Trường hợp của bạn có thể xử lý 1 trong 2 cách :

1. Lập bảng kê theo mẫu 02/TNDN khi đó hóa đơn sẽ là chi phí hợp lý, vẫn được khấu trừ thuế. (không phải điều chỉnh kê khai bổ sung)

2. kê khai bổ sung theo mẫu 01/KHBS. Do kê khai bổ sung của nhiều kỳ (tháng 5,6,7) nên bạn phải lập nhiều bảng 01/KHBS của từng tháng, sau đó tổng hợp vào bảng 01/3/GTGT ( tổng hợp trong tháng 08)
    ...Các trường hợp điều chỉnh thuế GTGT Các trường hợp điều chỉnh thuế GTGT...
    Bản quyền: Smod VTM

10. Thành viên cấp trung Hình đại diện của Linh Tran
    Địa chỉ
    Ha Noi
    Post Thanks / Like
    Linh Tran vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trước tiên mình xin lỗi vì post nhờ vào đây, nhưng vì mình là thành viên mới nên chưa thành thạo gửi bài. Mình gửi bài mới nhưng không hiểu bài mình đâu mất rồi. Các bạn thông cảm và vui lòng giúp mình trường hợp này nhé:
    Tháng 2/2010 công ty mình mua hàng tại Melinh Plaza và được cấp 3 hóa đơn trong cùng ngày. Giá trị 01 hóa đơn thì chưa đến 20tr, nhưng tổng 3 hóa đơn thì trên 20tr và thanh toán bằng tiền mặt. Tháng 2/2010 công ty kê khai khấu trừ thuế.
    Vậy thời điểm này công ty mình phải làm điều chỉnh như thế nào?
    Hàng tháng từ tháng 1 đến tháng 7 công ty sau khi khấu trừ thuế đầu vào thì vẫn phải sinh phải nộp do đầu ra lớn hơn. Nhưng dự kiến tháng 8, 9, 10 này đầu vào lớn nên có lẽ sẽ xin hoàn thuế vào tháng 10. Trường hợp công ty điều chỉnh như trên khi xin hoàn thuế có khó khăn gì không?
    Rất mong các bạn có kinh nghiệm chỉ giúp mình.
    Thanks cả nhà!

11. Thành viên cấp trung Hình đại diện của Linh Tran
    Địa chỉ
    Ha Noi
    Post Thanks / Like
    Linh Tran vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trước tiên mình xin lỗi vì post nhờ vào đây, nhưng vì mình là thành viên mới nên chưa thành thạo gửi bài. Mình gửi bài mới nhưng không hiểu bài mình đâu mất rồi. Các bạn thông cảm và vui lòng giúp mình trường hợp này nhé:
    Tháng 2/2010 công ty mình mua hàng tại Melinh Plaza và được cấp 3 hóa đơn trong cùng ngày. Giá trị 01 hóa đơn thì chưa đến 20tr, nhưng tổng 3 hóa đơn thì trên 20tr và thanh toán bằng tiền mặt. Tháng 2/2010 công ty kê khai khấu trừ thuế.
    Vậy thời điểm này công ty mình phải làm điều chỉnh như thế nào?
    Hàng tháng từ tháng 1 đến tháng 7 công ty sau khi khấu trừ thuế đầu vào thì vẫn phải sinh phải nộp do đầu ra lớn hơn. Nhưng dự kiến tháng 8, 9, 10 này đầu vào lớn nên có lẽ sẽ xin hoàn thuế vào tháng 10. Trường hợp công ty điều chỉnh như trên khi xin hoàn thuế có khó khăn gì không?
    Rất mong các bạn có kinh nghiệm chỉ giúp mình.
    Thanks cả nhà!