cách điều chỉnh tờ khai thuế GTGT tháng 7

• Thread starter DHH
  • Ngày gửi
DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
vào tháng 7 vừa rồi cty mình có viết một hoá đơn , đã kê khai vào tờ khai thuế tháng 7.
Nhưng sang tháng 8 mới phát hiện ra là hoá đơn đó viết sai địa chỉ khách hàng ( giá trị hoá đơn vẫn thế ), nên mình đã viết lại hoá đơn đó . Vậy theo các bạn thì mình phải kê khai điều chỉnh như thế nào đây ?
mình có cách giải quyết như sau:
- trong tờ bảng kê bán ra tháng 8 mình kê khai hoá đơn viết lại đó nhưng không ghi giá trị , trong cột " ghi chú" mình ghi hoá đơn số..... thay thế cho hoá đơn số ..... ngày...... do ......
- sau đó mình làm lại báo cáo sử dụng hđ tháng 7 : ghi giảm hđ sử dụng trong tháng 7 , tăng hđ xoá bỏ trong tháng 7 .
Như vậy có được kg nhỉ ?
Mong các bạn chỉ giúp vì sắp đến hạn nộp tờ khai tháng 8 rồi

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MinhThong

6/12/07
161
1
16
Mỹ Tho, Tiền Giang
vào tháng 7 vừa rồi cty mình có viết một hoá đơn , đã kê khai vào tờ khai thuế tháng 7.
Nhưng sang tháng 8 mới phát hiện ra là hoá đơn đó viết sai địa chỉ khách hàng ( giá trị hoá đơn vẫn thế ), nên mình đã viết lại hoá đơn đó . Vậy theo các bạn thì mình phải kê khai điều chỉnh như thế nào đây ?
mình có cách giải quyết như sau:
- trong tờ bảng kê bán ra tháng 8 mình kê khai hoá đơn viết lại đó nhưng không ghi giá trị , trong cột " ghi chú" mình ghi hoá đơn số..... thay thế cho hoá đơn số ..... ngày...... do ......
- sau đó mình làm lại báo cáo sử dụng hđ tháng 7 : ghi giảm hđ sử dụng trong tháng 7 , tăng hđ xoá bỏ trong tháng 7 .
Như vậy có được kg nhỉ ?
Mong các bạn chỉ giúp vì sắp đến hạn nộp tờ khai tháng 8 rồi

Chỉ có ghi sai địa chỉ khách hàng thôi, thì bạn cần gì làm cho rối lên thế. Chi cần lập Biên bản điều chỉnh hóa đơn là được rồi.

MINHTHONG

DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
nhưng phía khách hàng họ yêu cầu viết lại, nên cty mình phải huỷ hoá đơn cũ , lập hoá đơn mới rồi, nên theo các bạn mình phải kê khai điều chỉnh như thế nào trong tờ khai tháng 8 ? cách làm như trên của mình các bạn thấy thế nào ?

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
nhưng phía khách hàng họ yêu cầu viết lại, nên cty mình phải huỷ hoá đơn cũ , lập hoá đơn mới rồi, nên theo các bạn mình phải kê khai điều chỉnh như thế nào trong tờ khai tháng 8 ? cách làm như trên của mình các bạn thấy thế nào ?
qua tháng 8 bạn lam thêm tờ khai bổ sung điều chỉnh giảm số thuế cua HD huỷ tháng 7 vào , sau đó trên tờ khai khấu trừ thuế bạn ghi số tiền giảm ở chi tiêu 37 nhé

thân

KhacNam

KhacNam

Trung cấp
6/9/08
64
0
6
Bình Định
Rep

Làm vậy chắc hok dc đâu bạn ah.
Theo mình thì ntn nha, nếu hok phải thì mong nhận dc ý kiến đóng góp.
Trường hợp nếu có sai địa chỉ (nếu xảy ra cho lần sau) thì mình nghĩ bạn nên làm biên bản điều chỉnh lại là được rồi, chứ hok cần phải lập lại tờ hóa đơn cũ đâu bạn ah.
Còn trường hợp này, bạn đã hủy tờ cũ và lập tờ mới, thì trong tháng 8 này bạn vẫn kê khai bình thường, kê khai tờ hóa đơn thay thê đó vào, kê số vào (coi như hok có gì cả, như các hóa đơn khác, chứ hok phải làm như bạn, là hok ghi số tiền, và ghi vào cột ghi chú là ...).
Còn về tháng 7, bạn làm một tờ mẫu 01/KHBS nha bạn, đồng thời bạn tham khảo thêm công văn 10171 ban hành ngày 30/12/2009 nha bạn. Tại tùy trường hợp của tháng 8 mà bạn kê khai bổ sung điều chỉnh như thế nào nha. Mỗi trường hợp là mỗi cách xử lý khác nhau.
Với lại, mình nghĩ (tháng 7) bạn cũng nên làm lại báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn mới (thêm số đã xóa bỏ, và bớt số đã sử dụng), đồng thời bạn photo tờ báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn tháng 7 vừa rồi kẹp chung vào với tờ điều chỉnh này, rồi nộp lên cơ quan thuế nha bạn.
Chúc bạn vui vẻ và thành công.
Thân./.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA