Lấy hoá đơn nguyên vật liệu cho công trình đã hoàn thành từ năm trước nhưng chưa xuất hoá đơn cho chủ đầu tư.

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng

Trang 1/2 12 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 13
4,213 lượt xem
  1. Thành viên cấp cao Hình đại diện của giangkinhte
    Địa chỉ
    p
    Post Thanks / Like
    giangkinhte vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Lấy hoá đơn nguyên vật liệu cho công trình đã hoàn thành từ năm trước nhưng chưa xuất hoá đơn cho chủ đầu tư.

Các bạn ạ, công ty mình làm bên xây dựng. Năm 2009 bên mình làm 6 công trình và đã hoàn tất, vì bên chủ đầu tư chưa thanh toán đủ tiền nên bên mình chỉ xuất 04 Hoá đơn cho 4 công trình cho chủ đầu tư. Cuối năm 2009 Bên mình chỉ tập hợp chi phí và tính doanh thu cho 4 công trình đó . Sang năm 2010, thì Hóa đơn nguyên vật liệu đầu vào cho 03 công trình còn lại bên mình vẫn bị thiếu hơi nhiều ...hihi , vì mình chưa hạch toán nên sang năm nay mình sẽ hạch toán nhập kho và xuất kho có ổn không bạn ?

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

thay đổi nội dung bởi: giangkinhte, ngày 18-09-2010 lúc 15:34

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên cấp trung Hình đại diện của linhnhat166
    Địa chỉ
    TP.HCM
    Post Thanks / Like
    linhnhat166 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Công trình nghiệm thu, quyết toán rồi thì phải xuất hóa đơn, ghi nhận doanh thu. Không phụ thuộc vào tiến độ thanh toán của chủ đầu tư nha bạn.Còn chuyên hóa đơn vật tư về sau khi công trình đã hoàn thành là chuyện bình thường. Bạn cần phân bổ sao cho hợp lý, đồng thời phải làm bổ sung 1 số chứng từ như đơn đặt hàng, phiếu giao nhận hàng trong thời gian thi công công trình...Nhờ bên bán họ xác nhận cho là được, không vấn đề gì đâu....
    Nick: linhnhat166

4. Thành viên cấp cao Hình đại diện của ngakt19
    Địa chỉ
    botay.com
    Post Thanks / Like
    ngakt19 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    chủ đầu tư chưa thanh toán tiền cho bạn nghĩa là giữa bạn và chủ đầu tư còn nợ nhưng khi công trình nghiệm thu hoàn thành bàn giao thì bạn phải xuất hoán đơn cho chủ đầu tư để ghi nhận doanh thu và nộp thuế đó bạn ạ. Nếu bạn để lâu không xuất hóa đơn thì bạn sẽ bị phạt theo quy định tại khoản 2 điều 14 Nghị Định 89/2002/NĐ-CP ngày 07/11/2002 của chính phủ đó bạn. Còn việc xuất hóa đơn sau khi công trình nghiệm thu bàn giao thì bạn tham khảo TT120/2003/TT-BTC ngày 12/12/2003 của BTC.
    Sang năm 2010 bạn lấy đầu vào cho 2 CT chưa xuất hóa đơn cho chủ đầu tư đó vẫn được nhưng càng sớm càng tốt đó bạn vì CT đã hoàn thành tù lâu mà chi phí phát sinh để lấu quá thì cũng không hay vì nếu thanh tra thuế kiểm tra họ có thể yêu cầu mình phải có chứng từ hợp lý hợp lệ như giấy yêu cầu mua hàng, nhận hàng.... phát sinh trong quá trình thi công CT thì cũng vất vả cho kế toán, hơn nữa đơn vị bán hàng khi bán hàng họ cũng muốn xuất hóa đơn cho đơn vị mua hàng nhanh để họ có doanh thu chứ bạn.

5. Thành viên cấp cao Hình đại diện của codua
    Địa chỉ
    Vũng Tàu
    Post Thanks / Like
    codua vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Các bạn toàn trả lời đúng

6. Thành viên cấp trung Hình đại diện của hoangthuyst
    Địa chỉ
    Vĩnh Phúc
    Post Thanks / Like
    hoangthuyst vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Nếu công ty mình lấy vật tư còn thiếu thì năm nay lấy nhung lấy cùng với số lượng của công trình khác mà đơn giá vật liệu khác nhau thì phân bổ thế nào cho công trình cũ

7. Thành viên cấp trung Hình đại diện của nhantran6484
    Địa chỉ
    ben tre
    Post Thanks / Like
    nhantran6484 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi hoangthuyst Xem bài
    Nếu công ty mình lấy vật tư còn thiếu thì năm nay lấy nhung lấy cùng với số lượng của công trình khác mà đơn giá vật liệu khác nhau thì phân bổ thế nào cho công trình cũ
    Cái nì bạn coi như hàng về trước, hóa đơn về sau thôi. nên giá bạn vẫn hạch toán bình thường mà!
    Có gì pm trao đổi thêm nhe: Y!M: nhantran6484

8. Thành viên cấp trung Hình đại diện của hoangthuyst
    Địa chỉ
    Vĩnh Phúc
    Post Thanks / Like
    nhantran6484 ơi bạn có thể nói rõ hơn 1 chút được không.Mình mới vào nghề nên chưa hiểu rõ.
    Giả sử công trình cũ sử dụng tới Gạch chỉ giá 1000đ, nhưng mình chưa lấy được hóa đơn, mình lấy cùng với công trình mới nhưng giá gạch công trinh mới tại thời điểm thi công là 1300đ vậy phân bổ số lượng còn thiếu của công trình cũ theo giá nào. Bạn tư vấn giúp mình với
    Cảm ơn bạn!

9. Thành viên cấp trung Hình đại diện của ngaykhongnang652
    Địa chỉ
    Yen Phong-Bac Ninh
    Post Thanks / Like
    ngaykhongnang652 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi hoangthuyst Xem bài
    Đồng ý với bạn này!
    Vì đơn giá nguyên vật liệu thay đổi theo giá thị trường nên việc lấy hoá đơn về sau thời điểm thi công sẽ có sự chênh lệch về giá.
    Đồng ý là hàng về trước hoá đơn về sau nhưng khi hàng về các bạn đã HT số lượng và giá trị hàng để đưa vào chi phí của công trình vậy khi hoá đơn về mà có sự chênh lệch giá các bạn phải HT phần chênh lệch ấy thế nào khi công trình đã quyết toán và bàn giao?

10. Thành viên cấp trung Hình đại diện của Do Khiem
    Địa chỉ
    Thai Binh
    Post Thanks / Like
    Do Khiem vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    không đúng.Nếu công trình hoàn thành đã xuất hoá đơn, sau đó mới lấy đầu vào bạn hãy đọc CV630 của tổng cục thuế ngày 6/2/2007, cẩn thận không bị loại hết thuế VAT đầu vào của những hoá đơn lấy sau đó.

11. Thành viên cấp trung Hình đại diện của hoangthuyst
    Địa chỉ
    Vĩnh Phúc
    Post Thanks / Like
    ai có kinh nghiệm thì tư vấn giúp mình với