Công việc của kế toán báo cáo thuế ?

• Thread starter havy119
  • Ngày gửi
H

havy119

Guest
26/12/08
3
0
0
TP.HCM
Em là sv chuẩn bị đi thực, chưa làm tại công ty bao giờ . Nay giáo viên yêu cầu tìm hiểu công viêc5 hằng ngày của nhân viên kế toán báo báo thuế ( mỗi ngày làm gì , mỗi cuối thàng làm gì, cuối quí, cuối năm làm gì ? ) báo cáo các loại thuế nào? vào thời dđiểm nào v.v...
nói chung là công việc của kế toán báo cáo thuế phải làm ở doanh nghiệp. anh chị làm ơn hứong dan74 dùm em với, em cám ơn nhiều!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

kt17205

Guest
6/8/10
1
0
0
Hue
hiii
chào bạn
mình mới ra trường chưa có kinh nghiệm nhiều
nhưng mình cũng mạo muội xin gửi tới bạn ít lời nhe
mỗi ngày :nhận hóa đơn viết hóa đơn rồi vào sổ kế toán
Mỗi tháng :làm thuế GTGT....
mỗi quí :làm thuế TNDN...
tùy theo mỗi công ty :còn có thuế môi trường.thuế TNCN.thuế môn bài....
ko biết có đúng tẹo nào ko nữa
có chi sai xót mong các bạn góp ý nha
"" Hãy mạnh dạn nói lên những đìu mình muốn biết
chúc các bạn thành công ""

T

thuhuong8887

Trung cấp
12/8/10
128
0
0
35
Hà Nội
Công việc kế toán thuế mà mình đang phải làm
Mỗi ngày: bạn tập hợp hết các chứng từ gốc, theo dõi sổ sách, nếu cty mới thành lập bạn nhớ nộp tờ khai thuế muôn bài + nộp thuế muôn bài
Cuối tháng: bạn làm báo cáo thuế cho tất cả các loại thuế mà cty bạn đang áp dụng ( thuế GTGT, TNCN, ), nghĩa vụ nộp thuế GTGT cho hàng tháng ( nếu cty bạn có số thuế đầu ra lớn hơn đầu vào)
Hàng quý: bạn cũng phải làm báo cáo thuế tháng của quý đó, báo cáo quý nữa cho thuế GTGT, TNDN, TNCN
Cuối năm bạn làm báo cáo tài chính, báo cáo thuế cho tháng cuối năm và báo cáo thuế TNDN quý 4., nhớ cả báo cáo quyết toán thuế TNCN nữa nhé.

K

khanhtdkenhxe

Guest
17/9/10
3
0
0
Hà Nội
So với bạn thì tất cả những công việc đó quá nhiều hay quá ít đối với bạn ? một ngày làm 8h những công việc như bạn nói thì bạn có dư nhiều thời gian không ? Ban có phải làm công việc gì khác những công việc đã kể trên không ?

L

lienvietlaptop222

Guest
30/8/10
1
0
0
34
ha noi
cho em hỏi chút.
Trong một tháng công ty em không xuất hoá đơn( Công ty mới thành lập) và hàng hoá bán ra chủ yếu kê vào hoá đơn bán hàng thông thường.
Vậy em có phải kê khai thuế GTGT tháng không xuất hoá đơn không?

Sửa lần cuối:
D

dth8289

Sơ cấp
6/7/10
12
0
1
Hưng Yên
Mọi người ơi cho mình hỏi. Văn phòng mình mới thành lập mình cũng là người mới vào làm được 3 tháng mình có làm báo cáo thuế hàng tháng nhưng hai tháng gần đây mình chuyển lên văn phòng khác làm thì bên mình có thuê kế toán về làm báo cáo thuế. Hôm nay mình đọc tờ báo cáo thuế của bạn đó làm mình không thấy bạn ý kê khai gì hết, vì tháng nào bên mình cũng phát sinh hoá đơn đầu vào mà, bạn ý chỉ kết chuyển số dư cuối tháng trước sang rùi in ra thui.

L

lishicun

Trung cấp
24/2/10
66
0
0
42
hưng yên
Nếu công việc chỉ theo dõi hoá đơn chứng từ thì một ngày 8 tiếng thì tối đa đế làm chỉ cần 4 tiếng. còn lại thì chơi dài, nếu muốn phát huy năng lục thì nên làm thêm những công việc khác,

A

angelquan

Guest
2/1/07
47
0
0
38
ho chi minh
Tháng nào cũng phải kê khai hoá đơn đầu vào, đầu ra. Đối với hoá đơn đầu ra nên kê khai ngay nếu để quá thời hạn kê khai 6 tháng là xong.

myyen9999

myyen9999

Tình ơi xin ngủ yên!
30/3/10
203
3
18
TP Quy Nhơn
Em là sv chuẩn bị đi thực, chưa làm tại công ty bao giờ . Nay giáo viên yêu cầu tìm hiểu công viêc5 hằng ngày của nhân viên kế toán báo báo thuế ( mỗi ngày làm gì , mỗi cuối thàng làm gì, cuối quí, cuối năm làm gì ? ) báo cáo các loại thuế nào? vào thời dđiểm nào v.v...
nói chung là công việc của kế toán báo cáo thuế phải làm ở doanh nghiệp. anh chị làm ơn hứong dan74 dùm em với, em cám ơn nhiều!!

Công việc hàng ngày của kế toán thuế là tập hợp theo dõi hóa đơn chứng từ đầu ra và đầu vào. có trách nhiệm giải quyết với cct nếu có yêu cầu giải trình và thường xuyên cập nhật các thông tư hướng dẫn cũng như các chính sách thuế mới ban hành có liên quan tới hoạt động kinh doanh của công ty mình.cuối tháng kê khai thuế GTGT và nộp thuế (nếu có) trong vòng 20 ngày của tháng tiếp theo kỳ tính thuế, cuối quý làm tờ khai thuế TNDN, TNCN nộp cho cct và nộp thuế nếu có, hạn nộp là tháng tiếp theo của quý báo cáo. đầu năm nộp tờ khai thuế môn bài và nộp thuế môn bài vào tháng đầu tiên của năm tài chính đúng theo số tiền thuế tương ứng với vốn đăng ký kinh doanh của cty. cuối năm quyết toán thuế TNDN, TNCN nộp cho cc thuế, hạn nộp quyết toán là quý đầu tiên của năm tiếp theo năm báo cáo.

H

havy119

Guest
26/12/08
3
0
0
TP.HCM
Em càm ơn cả nhà, giờ thì em cũng tưởng tượng được kế toán thuế làm gì rồi nhưng xin hỏi thuế GTGT mình đã lập tờ khai mỗi tháng rồi thì có cần làm theo quí ko ạh ?

levanton

levanton

Cao cấp
Em càm ơn cả nhà, giờ thì em cũng tưởng tượng được kế toán thuế làm gì rồi nhưng xin hỏi thuế GTGT mình đã lập tờ khai mỗi tháng rồi thì có cần làm theo quí ko ạh ?

Về thuế GTGT, doanh nghiệp chỉ làm tờ khai hàng tháng.
Hàng quý, cuối năm không phải cộng lại và quyế toán

H

havy119

Guest
26/12/08
3
0
0
TP.HCM
Tháng nào cũng phải kê khai hoá đơn đầu vào, đầu ra. Đối với hoá đơn đầu ra nên kê khai ngay nếu để quá thời hạn kê khai 6 tháng là xong.[/QUOT

Xong là thế nào ạh? trường hợp đó phải xử lý như thế nào ạh ?

B

BUIHOANGANH87

Trung cấp
18/4/07
57
0
6
37
LONG AN
Tháng nào cũng phải kê khai hoá đơn đầu vào, đầu ra. Đối với hoá đơn đầu ra nên kê khai ngay nếu để quá thời hạn kê khai 6 tháng là xong.[/QUOT

Là không được kê khai nữa, vì quá thời gian quy định rồi, trường hợp như vậy bạn đưa phần thuế này vào chi phi luôn!

Sửa lần cuối:
T

ti gon

Guest
thuế GTGT đã báo cáo hàng tháng rồi thì không báo cáo theo quý nửa
Nhưng phải làm báo cáo thuế TNDN theo quý dựa vào tờ khai báo cáo tháng và các chi phí khấu hao,
lãi vây(nếu có ..) để làm tờ khai quý

N

nhatminh0528

Cao cấp
18/8/10
285
1
0
Viet Nam
Mọi người ơi cho mình hỏi. Văn phòng mình mới thành lập mình cũng là người mới vào làm được 3 tháng mình có làm báo cáo thuế hàng tháng nhưng hai tháng gần đây mình chuyển lên văn phòng khác làm thì bên mình có thuê kế toán về làm báo cáo thuế. Hôm nay mình đọc tờ báo cáo thuế của bạn đó làm mình không thấy bạn ý kê khai gì hết, vì tháng nào bên mình cũng phát sinh hoá đơn đầu vào mà, bạn ý chỉ kết chuyển số dư cuối tháng trước sang rùi in ra thui.

Thế thì bạn đó kê khai thiếu rồi, bạn có thể kê khai bổ sung luôn vào tháng này vì hạn được kê khai cho phép là 6 tháng.

L

luong thi hang

Guest
7/11/09
4
0
0
ha noi
có thể là do cty bạn tháng đó chỉ phát sinh chi phí ko phát sinh doanh thu
mà cũng có thể là ko phát sinh chi phí mà cũng ko phát sinh doanh thu bạn ạ
thì làm giống bạn ý là được mà
mình đã từng làm vậy

L

luong thi hang

Guest
7/11/09
4
0
0
ha noi
Các bạn ơi cho mình hỏi với
trong báo cáo thuế hàng tháng có mục:
- Điều chỉnh thuế GTGT của HHDV mua vào các kỳ trước
- Điều chỉnh thuế GTGT của HHDV bán ra các kỳ trước
2 khoản mục này được sử dụng khi trường hợp nào xảy ra vậy
các bạn giúp mình với nhé
mình làm kế toán thuế nhưng mới đi làm còn chưa hiểu rõ lắm

nhung0601

nhung0601

hoa lộc vừng
28/1/10
406
1
18
Xứ Nghệ - Hà Thành

và không kê khái thuế đầu ra coi như là trốn thuế và sẽ bị phạt

nhung0601

nhung0601

hoa lộc vừng
28/1/10
406
1
18
Xứ Nghệ - Hà Thành
mục điều chỉnh này khi bạn muốn điều chỉnh tăng, giảm thuế cảu hàng hóa dịch vụ mua vào, bán ra lúc trước bạn kê sai, hoặc thiếu

nhung0601

nhung0601

hoa lộc vừng
28/1/10
406
1
18
Xứ Nghệ - Hà Thành

như vậy bạn phải hỏi bạn ý tại sao không kê khai số phát sinh, và bạn yêu cầu bạn ý làm tờ khai bổ sung để được khấu trừ thuế GTGT đầu vào.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA